overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: นี่เป็นอาการของเครื่องร้อนไปป่าวครับ? ถ้าจะติดพัดลมเพิ่ม ซื้อของอะไรดีครับ??

OverclockZone Member paogunners's Avatar

Default นี่เป็นอาการของเครื่องร้อนไปป่าวครับ? ถ้าจะติดพัดลมเพิ่ม ซื้อของอะไรดีครับ??

คือเครื่องผมตอนนี้เล่นเกมไม่ได้อ่ะครับ เล่นแล้วแฮงก์ ภาพค้างอ่ะครับ
    ทั้งที่ก่อนจะย้ายที่วางคอมก็เล่นได้ตามปกติอ่ะครับ แต่พอย้ายปุ๊บ เล่นได้ซักเดือน2เดือนก็มีอากการแบบนี้อ่ะครับ จนเจ๊งไปแล้วรอบนึง เอาการ์ดจอไปเคลม

พอเคลมกลับมาก็ยังเล่นไม่ได้อ่ะครับ อาการภาพแฮงก์ เครื่องแฮงก์เลย ไม่รู้ว่าเป็นอะไร ลองเดาว่าเป็นเพราะที่ใหม่มันร้อนกว่า เลยลองเอาเข้าไปเล่นในห้องแอร์ก้เล่นได้ตามปกติเลยครับ เลยคิดว่าเพราะมันร้อนไปอ๊ะป่าว?

ถ้าจะทำให้เครื่องเย็นลงนี่ มีวิธีไหนบ้างอ่ะครับ? ซื้อพัดลมเพิ่ม หรือว่าอย่างอื่น ยี่ห้ออะไร ราคาเท่าไหร่ดี ติดตั้งยังไง ช่วยชี้แจงด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ปล.
    Asus P5B
    C2D E6320
    1Gb/667
    8500GT
    case ของDELUX พัดลมเท่าที่เค้าให้มาอ่ะครับ
    power supply ของenermax420Wครับ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

1.คิดว่า คงเป็นเพราะอากาศระบายไม่ดีความร้อนเลยสูง เลยมีอาการ
    2.พื้นที่อาจไม่เอื้ออำนวย
    3.อาจเกิดจากแหล่งจ่ายไฟ เช่น ปลั๊กหลวม สายดินไม่มี มีไฟฟ้ารบกวน บลาๆๆๆ
    4.........รอท่่านต่อไป.....

OverclockZone Member omyimtogo's Avatar

ลองหาโปรแกรม วัดอุณหภูมิมาติดตั้งแล้วลองดูตอนเล่นเกมส์ครับว่า เท่าไหร่ ถ้าร้อนก็คงเกิดจากจุดนี้
    ถ้าอุณหภูมิปกติ ก็จะได้หาจุดผิดปกติต่อไปครับ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

เปิดeverestหรือspeed แล้วรันocctดูครับ
    ถ้าร้อนเกิน80-90แสดงว่าร้อนแล้ว

แต่ถ้าไม่ร้อนมาก ลองทดสอบpsuดูครับ occtมีเทส ดูว่ามันดรอปมากมั้ย
    โปรแกรมตัวอื่นไม่ทราบครับ ลองดูที่แอดมินเวปนี้ทดสอบดูว่าโปรแกรมใหนบ้าง

ตัวเป่าแรงก็
    พัดลมCoolermaster 90cfm ราคา300
    zcythe ขนาด120 kaze/slp stremeเป่าแรงเกิน110cfm ราคาไม่ทราบ
    รหัส3ตัวนี้เท่านั้นSY1225SL12M (1200 rpm version)
    SY1225SL12H (1600 rpm version)
    SY1225SL12SH (1900 rpm version)
    ตังแพงก็tt smart case fan+vr ราคา450-550
    sst fm121ไม่ทราบราคา
    Last edited by Nero Angel; 16 Mar 2009 at 22:06:36.

OverclockZone Member opas347's Avatar

ติดพัดลมเพิ่มเข้าไปเลยครับ
    เอาให้เย็นไปเลย

OverclockZone Member paogunners's Avatar

ครับผม

แล้วพัดลมแต่ละตัวนี่ ซื้อมาใช้ได้กับทุกเครื่องรึป่าวอ่ะครับ หรือว่าแต่ละรุ่นก้ไม่เหมือนกันครับ??

แล้วติดตั้งตรงไหนยังเหรอครับ พอดีไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

เหมือนกันครับ ส่วนมากจะเป็นแบบ3pin(ต่อกับเมนบอร์ด) แล้วก็4pin ต่อกับPSU
    ถ้าแบรนด์หน่อยเป็นแบบ3pin+ตัวแปลง4พิน ให้ด้วยครับ
    วิธีใส่ก็ ใส่แทนตัวเดิม หรือเจาะรูติดเพิ่มก็ได้
    แค่ขันน๊อตหรือถอดหมุด ไม่ยากครับ เครื่องเจ๊ง2-3เครื่องก็เก่งแล้ว

อันสุดท้ายล้อเล่นนะครับ555

ที่ท่านว่าถอดตัวเดิมออก แล้วใส่ตัวใหม่เข้าไปแทน มันจะได้ลมเพิ่มมากพอมั้ยอ่ะครับ
    หรือว่าติดเพิ่มจะดีกว่า

ขอบคุณครับ

ปล. คอมผมไม่ค่อยเจ๊งอ่า เครื่องเก่าใชเมา8ปี ไม่เคยเจ๊งเลย วันนี้ก้ยังอยู่

Bookmarks

Bookmarks