overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: จะซื้อ DSLR อยากได้แกะกล่องจิงๆสังเกตุยังไงบ้าง

OverclockZone Member

Default จะซื้อ DSLR อยากได้แกะกล่องจิงๆสังเกตุยังไงบ้าง

กลัวจะได้ของโชแล้วเอาไปใส่กล่องให้เหมือนเดิม อยากได้แบบที่ออกจากโรงงาน
    โดยที่มาแกะต่อหน้าเราเลยอ่ะ ของโชกลัวโดนกดชัดเตอไปหรายครั้ง

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

ชอบแบบเปิดซิงเองเลยหลอครับ ผมชอบแบบใครเปิดมาก่อนก็ได้ ขอให้สภาพยังดีอยู่เป็นพอ ^^

ผมซื้อมือสอง(สภาพเทพ,ประกันเหลือ 7 เดือน)กดซัตเตอร์ไป 2800 แล้ว กดเล่นเองไปอีก 100 ได้ แหะๆ
    Last edited by SaManTa[GTR]; 16 Mar 2009 at 15:26:58.

pwt's Avatar

กดหลายครั้งไม่ดีเหรอครับ
    ผมว่า ของที่ผ่านการทดสอบใช้งานมาแล้ว และไม่มีปัญหาขัดข้อง ก็โอเคแล้วนะ

ก็เข้าใจเจตนาท่าน จขกท นะ ว่าอยากได้ของซิงๆ เหมือนที่เราเลือกสาวๆ

อีกอย่าง พ่อค้ากล้องทุกราย ย่อมต้องทำการแกะออกมาทดสอบ ก่อนเอาออกมาขายจริงอยู่แล้ว
    ลูกค้าที่ไปซื้อเองก็ต้องทำการทดสอบกล้อง ก่อนซื้ออยู่แล้ว
    ไม่มีพ่อค้าคนไหนเก็บกล้องเสียไว้ จนลูกค้าบอกซื้อแล้วเทส ถึงได้รู้ว่าเสีย
    ของมันไม่ได้เคลมกันง่ายๆแบบอุปกรณ์อื่นหรอกครับ ยิ่งเป็นพวกของหิ้วด้วยแล้ว ยิ่งหายาก ที่จะใหม่แกะกล่อง

ผมว่าเรื่องชัตเตอร์ไม่ใช่ปัญหาหรอก ที่จะโดนกดไป ร้อยสองร้อยครั้งน่ะ เทียบกับที่การันตีถึง 100,000ครั้ง
    มันแ่ค่ 0.1-0.2% ของอายุมันด้วยซ้ำไป อ่ะสมมติว่าท่านเป็นยูสเซอร์ทั่วไป
    เดือนนึงไม่น่าเกิน 2000รูป ปีนึงก็ 25000รูป ก็ปาเข้าไป 4ปีแล้ว กว่าจะครบแสนนึงตามอายุ
    จนถึงเวลานั้น ท่านอาจจะเปลี่ยนกล้องไปแล้วก็ได้

แนะนำนะครับว่า ตอนซื้อ เลือกร้านที่ไว้ใจได้ ซึ่งมีอยู่หลายร้านแหละ

ตอนซื้อ ก็พิจารณาบอดี้ก่อนเลย ว่า มีริ้วรอยมาหรือเปล่า ถ้ามี ก็ขอเปลี่ยนตัวใหม่เลย
    ไม่ต้องห่วง คนมันอยากจะขาย ถ้าไม่เปลี่ยนก็จบ เดินออกไปเลย

หลังจากนั้น ก็ขอลองเลย ลองไปเรื่อยๆ ของยังอยู่ในร้าน ยังไม่ได้จ่ายตัง ไม่ต้องกลัวครับ
    บ่นมาก ก็ไม่ต้องซื้อ คนขายรำคาญก็เดินออกเลย ไม่ต้องง้อ คนมันอยากขาย มันง้อเอง

ลองจนพอใจ ว่า ของไม่มีปัญหา ทุกฟังก์ชั่น ใช้งานได้หมด ดูเลนส์อีกรอบ มีริ้วรอยมาไหม
    ดูอุปกรณ์ในกล่อง มีครบไหม ถ้าขาดอะไร ต้องแย้งครับ ถ้าไม่มีให้ ก็ไม่ต้องเอา
    เราลองกล้องแล้ว มันต้องขายให้ได้ มันก็จะหามาให้เอง

ถ้าท่านแคร์เรื่องกล่อง กล่องเยินนี่หว่า ขอเปลี่ยนกล่องครับ (เปลี่ยนแต่กล่อง)
    ถ้าไม่เปลี่ยนให้ ก็ไม่ต้องเอา กล่องเยิน ใครจะเอา เราอยากได้ของใหม่ๆ นี่
    กล่องเปล่า มันมีอยู่แล้ว ฝรั่งซื้อกล้องเมืองไทย ทิ้งกล่องไว้ที่ร้านทั้งนั้น

เมื่อได้ของตามที่เราต้องการแล้วจึงค่อยจ่ายตัง ก่อนจ่ายตัง ง้อของแถมซะด้วย
    ร้านมันจะขายได้แล้ว มันก็คงไม่อยากมาพลาดที่เรื่องหยุมหยิมหรอก
    อย่างน้อย เม็มกิ๊ก๊อกสักอัน กันรอยสักแผ่น อุปกรณ์เช็ดกล้องเลนส์ ต้องได้มาน่า

หลังสุด ก่อนปล่อยตังออกจากมือ ... ต่อราคา ครับ ถ้าท่านพอใจราคา ก็แล้วไป

ขอให้โชคดีในการซื้อกล้องนะท่าน

ปล. ผมซื้อกล้องมาเมื่อเดือนที่แล้ว ผมจับที่ชัตเตอร์400 เล่นที่ร้านอีกร้อยช็อตได้แหละ
    กล่องเยิน เขาก็เปลี่ยนกล่องให้ด้วย อุปกรณ์ครบ ของแถมก็มี ต่อราคาได้ด้วย
    ตอนนี้ ยิงมาสองพันแล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไรเลย

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar

ซื้อของมีประกันไม่ต้องกลัวหรอกท่าน(ประกันศูนย์ยิ่งดี) มาดูกันที่ รุ่นและราคาที่ท่านพอใจดีกว่า

ที่เหลือ ก็อย่างที่ท่าน pwt ได้กล่าวไว้ข้างต้น ครับ

OverclockZone Member jjackk's Avatar

Quote Originally Posted by SaManTa[GTR] View Post
    ชอบแบบเปิดซิงเองเลยหลอครับ ผมชอบแบบใครเปิดมาก่อนก็ได้ ขอให้สภาพยังดีอยู่เป็นพอ ^^

ผมซื้อมือสอง(สภาพเทพ,ประกันเหลือ 7 เดือน)กดซัตเตอร์ไป 2800 แล้ว กดเล่นเองไปอีก 100 ได้ แหะๆ
    แสดงว่าได้ขอใหม่จริงๆ

,,,,,,,2800นี่ ผมกดวันเดียวก็อาจไม่พอเลยนะเนี่ย (ถ้าได้ออกทริป)

OverclockZone Member decon's Avatar

2800 - -' นี้วันเดียวเลยหรืท่าน

กดโหดมากๆ ยิงจดแบบตายคากล้องเลยรึเปล่า 5555/

รักเธอประเทศไทย

ผมซื้อ450Dมา5วันกดไปเกือบ4000รูปละ(ไม่ได้ออกทริปอะไรเลยเดินกดเล่นรอบๆบ้านแปปเดียวก็1000รูปแล้วอะ) ผมเลยสงสัยว่าคนที่ขายมือสองบอกใช้ไป5-7เดือนบอกกดไป3000รูปนี้จริงหรอ หรือตัวผมจะเห่อกล้องเลยเล่นมากไป แต่ที่ผมซื้อของผมใหม่แน่นอนเพราะผมขอพนักงานเลือกกล่องเองกล่องยังห้ออยู่เลย โดยส่วนตัวผมรับได้กับของมือ2-3-4นะครับแต่รับไม่ได้กับของโชว์เพราะมันผ่านมาหลายมือมากๆๆๆๆๆๆๆ เลยรับไม่ได้ อันยนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
    Last edited by gobo; 17 Mar 2009 at 02:03:51.

OverclockZone Member OT's Avatar

โหดจริง 55+
    จะว่าไปผมก็โหดนะ กดไปจะ 40000 แล้ว 1 ปีกะอีก 2 เดือนครึ่ง

Quote Originally Posted by gobo View Post
    ผมซื้อ450Dมา5วันกดไปเกือบ4000รูปละ(ไม่ได้ออกทริปอะไรเลยเดินกดเล่นรอบๆบ้านแปปเดียวก็1000รูปแล้วอะ) ผมเลยสงสัยว่าคนที่ขายมือสองบอกใช้ไป5-7เดือนบอกกดไป3000รูปนี้จริงหรอ หรือตัวผมจะเห่อกล้องเลยเล่นมากไป แต่ที่ผมซื้อของผมใหม่แน่นอนเพราะผมขอพนักงานเลือกกล่องเองกล่องยังห้ออยู่เลย โดยส่วนตัวผมรับได้กับของมือ2-3-4นะครับแต่รับไม่ได้กับของโชว์เพราะมันผ่านมาหลายมือมากๆๆๆๆๆๆๆ เลยรับไม่ได้ อันยนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
    ผมว่าก็เป็นไปได้น่ะเรื่องของการซื้อกล้องมานานถ่ายไปนิดเดียว

ของผมหลังจากซื้อเสร็จก็นำกลับมาเช็คเลย ตรงตามที่พี่คนขายเค้าบอกว่ากดไปไม่ถึง 3000 รูป

เคยไปอ่านเจอทีหนึ่ง ในเว็บอะไรจำไม่ได้ ประมาณว่าซื้อ 40D หมดประกันแล้ว แต่โดนถ่ายไปแค่ 1900 รูปเอง แม่เจ้า เหมือนซื้อกล้องมาเก็บ โชคดีของคนซื้อต่อไป สุดๆ

ผมเล่นวันนึงยังไม่ถึงยี่สิบรูปเลย นอกจากออกไปถ่ายนอกบ้าน จะกดไปสักร้อยสองร้อย

Pentax K20D @14.6MP/JPG,PremiumFine มันล่อไปไฟล์ละ 10เมกแล้ว
    เต็มการ์ด4GB ไม่เกิน 400รูป ฟันธง!!

ส่วนเรื่องตัวโชว์นี่ ก็หวั่นๆนะ แต่คิดอีกที เขาไม่ได้ยัดเยียดเรานี่
    บอดี้ยังสวย ก็ขอเช็คจำนวนชัดเตอร์ได้

เหมือนเราจะรักผู้หญิงสักคนน่ะแหละ ถ้าเรารักเขาไปแล้วหมดใจ จะแคร์ทำไมว่าเธอเคยผ่านอะไรมาบ้าง

"ไม่ว่าเธอจะเคยเป็นใคร จะผ่านอะไรมา ขอจงอย่าเป็นกังวล นี่คือคนของเธอ~"
    Last edited by pwt; 17 Mar 2009 at 09:52:15.

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

ฮะๆๆ ผมซื้อ 450d มาจะครึ่งปีละ เพิ่งถ่ายไปราวๆ 2000 รูปเอง นี่ไปเที่ยวญี่ปุ่นมาแล้วด้วยนะนี่

ผมว่าไม่แปลกหรอก ถ้าจะได้รูปไม่ค่อยเยอะ เพราะกว่าผมจะถ่ายแต่ละรูป ผมหวังผลน่ะครับ ไม่ได้ถ่ายแบบยิงสุ่ม จำนวนโดยรวมเลยจะไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่

แต่ก็มีเหมือนกัน ที่อยู่ที่บ้านแล้วจะลองฟังก์ชั่นอื่นๆนอกจากปรับ aperture, shutter speed, wb, etc ลองดูเล่นๆ ขนาดไปลองปรับโทนสี rgb ให้เอนไปทางสีไหนมากกว่า หรือ contrast ก็ยังลองเล่นดูเลยครับ

ประเด็นที่ผมต้องยิงหวังผล ไม่ใช่เพราะว่าผมเก่งหรือว่าอะไรนะครับ แต่เมมที่ผมซื้อมามันแค่ 2gb ตัวเดียวเอง ยังไม่ได้ซื้อเพิ่ม เวลาไปไหนมาไหนเลยต้องพยายามคุมไม่ให้ถ่ายมั่วมากจนเกินไปน่ะครับ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ผมซื้อมาอาทิตย์แรก ก็กดไปเกือบ 3000 เหมือนกัน

เก็บกดตั้งแต่สมัยฟีล์ม เห็นกดแล้วไม่มีต้นทุน เลยเล่นใหญ่เลย

OverclockZone Member yakultzaa's Avatar
    เสือใหญ่,แก่งหินเพิง

Quote Originally Posted by pwt View Post

เหมือนเราจะรักผู้หญิงสักคนน่ะแหละ ถ้าเรารักเขาไปแล้วหมดใจ จะแคร์ทำไมว่าเธอเคยผ่านอะไรมาบ้าง

"ไม่ว่าเธอจะเคยเป็นใคร จะผ่านอะไรมา ขอจงอย่าเป็นกังวล นี่คือคนของเธอ~"
    ตอนท้ายนี้ เอียง เข้า ชีวิตจริงป่าวท่าน อิอิ

Quote Originally Posted by yakultzaa View Post
    ตอนท้ายนี้ เอียง เข้า ชีวิตจริงป่าวท่าน อิอิ
    บร้าาา~

แล้วเขาเช็คกันยังไงว่าถ่ายไปกี่รูปอะผมถ่ายไป6000รูปละ ตอนนี้ก็รีมันกับมาที่0ใหม่แล้ว แล้วสงสัยจะใช้โปรแกรมอะไรเช็คให้ได้100%ว่าถ่ายไปกี่รูป ส่วนผมซื้อมาแล้วกดชัดเตอร์สุดใจ เก่งไม่เก่งไม่สนผมชอบฟังเสียงมันยิงปากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มันได้ใจ ยิ้งถ่ายหยดน้ำต้องอัดเยอะๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member NorthEastern Man's Avatar
    มรกตนคร เทือกพระศิวะ

เข้า 0

OverclockZone Member Kengjeed's Avatar
    บางกรวย-ไทรน้อย

วิธีดู ว่ากล้องถูกกดชัตเตอร์ไปหรือไม่นั้น
    ผมจะแนะจากที่ผมเจอมากับตัวเองเป็นหลักนะครับ

ตอนเราซื้อกล้องก็ขอลองถ่ายดูครับ ถ้าเป็นของ Canon ดูที่ไฟล์ตัวเลขภาพครับ เช่น IMG_0137 137คือจำนวนที่เรากดชัตเตอร์ไปนะครับ ถึงเราจะ Format เม็มไปแล้ว มาถ่ายต่ออีกทีตัวเลขก็จะRunต่อไปครับ เอาคร่าวๆไปก่อน
    ส่วนถ้าเป็นNikonก็ดูคล้ายๆกันแหละครับแต่ไฟล์ของnikonจะชื่อ DSC_0163 163คือจำนวนการกดชัตเตอร์ แต่ของNikon(ที่ผมใช้D80)พอFormatไปแล้ว ถ่ายใหม่ตัวเลขมันก็เริ่มใหม่ อันนี้ถ้าไม่สบายใจก็ขอร้านเค้าTestโปรแกรมดูเอาเลยครับ หรือถ้าใครซื้อมือสองมาแล้วกลัวโดนหลอก ก็ลอง ใช้โปรแกรม Opanda ดูครับ

OverclockZone Member Kengjeed's Avatar

โดยปกติจากที่ซื้อ กล้องของศูนย์มานะครับ เข้าจะมีการกดชัตเตอร์ไปประมาณ 2-3ภาพ อันนี้จากประสบการณ์ที่เจอ(ส่วนตัว)

ฝากอีกนิดครับ สำคัญมากเหมือนกัน ซึ่งหลายๆคนมองข้ามไป
    ตอนเราซื้อกล้องใหม่ ต้องสังเกตุเรื่องฝุ่นด้วยนะครับดูดีดีว่ามีฝุ่นเข้าไปในเลนส์ หรือในจอ LCD(ที่บอกสถานะของพวก D90)
    แล้วก็เรื่องจอแสดงภาพนะครับ ดูว่ามันเป็น เดทไหม ลองดูดีดี หลายคนมองข้ามไป
    เพราะว่าบางคนที่ไปซื้อกล้องใหม่อาจจะตื่นเต้นกับกล้องมากจนลืมนึกถึงเรื่องพวกนี้ไปนะครับ

ฝากไว้ด้วยครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks