Announcement

Collapse
No announcement yet.

-Harddisk แสดงความจุผิดพลาดทำไงคับ-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• -Harddisk แสดงความจุผิดพลาดทำไงคับ-

คือว่า Drive c: ของผมครับ มันบอกว่าเหลือเนื้อที่อยู่ประมาณ 3 GB แต่ผมว่าผมลบอะไรออกไปเยอะมากเลยงง ต่อจากนั้นลอก Defrag ดู ปรากฎว่าพอ เสร็จโปรแกรมบอกว่าเหลือเนื้อที่ประมาณ 30 GB ได้ทำไงดีคับ

ดันครับ

Comment

ดันครับ หาคนช่วยตอบ

Comment

ลบเฉยๆนี่ Delete หรือ Shift+Delete อ่าครับลอง Empty Recycle Bin ดูก่อนครับ พื้นฐานๆ

ถ้าไม่ใช่ค่อยมาหาคำตอบกันอีกที

Comment

ก็ดีแล้วนี่ ดีกว่าเนื้อที่หายนะ เอิ๊กๆ

Comment

งง ครับ จาก 3G กลายเป็น 30G มันก็ปกตินิครับ
            หรือว่า 30G เป็น 30G ครับ ถ้าใช่ก็แสดงว่าลืมลบไฟล์
            ในถังขยะทิ้งรึเปล่าครับ เพราะไฟล์ที่ลบไปแล้วอยู่ในถังขยะ
            เมื้อที่มันก็จะยังไม่ได้คืนนะครับ ต้องลบออกจากถังขยะด้วยครับ
            เนื้อที่ถึงจะได้คืน หรือไม่ก็ต้องกด shift + delet ครับ
            มันจะลบไฟล์ทิ้งโดยไม่ไปที่ถังขยะ ครับจะได้เนื้อที่เพิ่มทันที่เลยครับ

Comment

Originally posted by taurus13 View Post
              งง ครับ จาก 3G กลายเป็น 30G มันก็ปกตินิครับ
              หรือว่า 30G เป็น 30G ครับ ถ้าใช่ก็แสดงว่าลืมลบไฟล์
              ในถังขยะทิ้งรึเปล่าครับ เพราะไฟล์ที่ลบไปแล้วอยู่ในถังขยะ
              เมื้อที่มันก็จะยังไม่ได้คืนนะครับ ต้องลบออกจากถังขยะด้วยครับ
              เนื้อที่ถึงจะได้คืน หรือไม่ก็ต้องกด shift + delet ครับ
              มันจะลบไฟล์ทิ้งโดยไม่ไปที่ถังขยะ ครับจะได้เนื้อที่เพิ่มทันที่เลยครับ
              ผมใช้โปรแกรมอย่าง PartitionMagic มันก็ขึ้นว่าเนื้อที่ว่างมีเกือบ 40 Gb เพราะผมพึ่งลองย้ายข้อมูลไปในไดรว์ D: แต่เนื้อที่ไม่ยอมเพิ่มขึ้น(ดูจากในวินโวส์ปกติ) งงเหมือนกันครับเวลาลองใช้ DiskDefrag มันก็ขึ้นเหมือนกันว่าเนื้อที่ว่างเต็มเลย ถ้ายังไงเด๋วจาลองหาโปรแกรมจับภาพมาให้ดูนะครับ

Comment

มาแล้วครับอัพเดทล่าสุด
                Attached Files

Comment

Working...
                X