overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: ตามหาแนวร่วม เผยข้อมูลต่อสื่อสาธารณเรื่องโน๊ตบุ๊คของ HP ไร้ความรับผิดชอบ

OverclockZone Member

Default HP Laptop

เนื่องจากการกระตุ้นผู้บริโภคให้รู้จักรักษาสิทธิของตนบรรลุผลแล้ว จึงขอยุติบทบาทในการนำเสนอเพียงเท่านี้
    Last edited by iammai29; 24 Mar 2009 at 16:10:33.

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

น่าเห็นใจจริงๆครับ

ผมเคยใช้ dv2215tx ใช้ไปไม่ถึงปี mb เสีย เอาไปเปลี่ยนเสร็จขายต่อเลย แล้วมารู้ทีหลังว่ารุ่น dv2000 มันเป็นกันหมด และไม่หายขาดด้วยเพราะถึงเปลี่ยน mb ใหม่ มันก็เป็น set เดิมที่มีโอกาสเสียได้อีก รู้สึกโชคดีมากเลยที่ขายไปแล้ว ไม่เอาอีกแล้วล่ะ hp เนี่ย แพงก้อแพง แถมใช้งานไม่คุ้มค่าเลย

เป็นกำลังใจให้นะครับ เห็นด้วยในเรื่องที่ให้คนใช้ hp ที่มีปัญหารวมตัวกันเรียกร้องในช่วงงาน commart ครับ เอาให้ออกทีวีประจานไปเลย ถ้า hp ยังไม่ออกมารับผิดชอบอีกก็ให้รู้กันไป

.....
    Last edited by iammai29; 24 Mar 2009 at 15:36:06.

OverclockZone Member VaYo_B's Avatar

ผมก้อเคยใช้ dv2214tx ได้มาปีครึ่ง(ซื้อตอนต้นปี 50 )ก้อเจ๊ง ขายทิ้งไปแล้ว ซื้อมาตั้งแพง........

คอมแพคมีโอกาสเป็นไหมคับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

เหอๆ เห็นตั้งหลายที่แล้วนะเนี่ยยกเว้นnbspec

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

Quote Originally Posted by peletak2 View Post
    คอมแพคมีโอกาสเป็นไหมคับ
    เป็นได้ครับ

เพราะ Hardware ข้างในมันเหมือนกัน

OverclockZone Member kengjang02's Avatar
    The world alway smiles to us,if we smile to it.

ศึกษาข้อกฎหมายให้ดีดี ถ้าเราไม่เสียเปรียบเขา ก็ลุยครับ

เพราะเขาจะเล่นเราที่ข้อกฎหมายครับ

OverclockZone Member tteddy's Avatar
    มหานครประเทศสารขัณฑ์

ถ้าจะมีการเีรียกร้องจริงๆ

1.ต้องชี้ชัดได้ว่าเป็นปัญหาที่ผู้ผลิตจริง
    1.1 ปัญหา Heat Circle
    -ทำไมมันถึงเกิดขึ้นกับ hp ในรุ่นที่ใช้ GPU ของ Nvidia
    ต้องมีข้อมูลทางเทคนิค หรือสถิติเปรียบเทียบการเสีย
    เช่น ตระกูล dv2xxxx 15 ตัว เสีย 10 ตัว เป็นต้น
    1.2 ปัญหาความร้อนสะสม
    -การผลิต การออกแบบ หรือวัสดุ ที่ีมีปัญหา
    เช่น รุ่นตระกูล tx1xxx tx2xxx หรือ dvxxxx เป็นต้น

ถ้าเป็นไปได้ มีเอกสารให้ความรู้จากช่างเทคนิค ไม่ต้องซับซ้อน
    แต่อ่านแล้้วเข้าใจได้ อย่างเช่นที่โพสต์ให้ความรู้ในกระทู้ OCZ นั่นแหล่ะครับ

2.มีจุดประสงค์ในการเรียกร้อง ร้องเรียน เช่น
    2.1 เพื่อแจ้งให้ทราบ และให้ออกมายอมรับความผิดพลาด
    2.2 เพื่อขอความเป็นธรรม และแนวทางที่เหมาะสมในแก้ไข
    2.3 เพื่อให้ออกมารับผิดชอบอย่างถึงที่สุด
    2.4 เพื่อประนามให้เสื่อมเสียชื่อเสียง
    (อันนี้ก็เลือกเอาครับ แต่แนวทางที่เป็นไปได้น่าจะเป็น 2.1 - 2.2)

3.มีผู้ร้องเรียน
    ประกอบด้วย ผู้ที่ได้รับความเดือดร้อน จำนวนไม่ต่ำกว่า 10 คน (แนะนำ 20 คน)
    เพราะจะได้เป็นที่สังเกตเห็นได้
    3.1 รายชื่อลงนาม
    -ชื่อ สกุล
    -รุ่น โมเดลที่ซื้อ
    -วันเวลาที่ซื้อ
    -รายละเอียดอาการเสีย ได้แก่
    อาการเสีย เช่น ภาพเป็นเส้น ดับและบู๊ตไม่ขึ้นอีกเลย
    จำนวนครั้งที่เสีย เช่น 2 ครั้ง ที่ m/b และ gpu
    วันเวลาที่เกิดอาการเสีย เช่น 3 เดือน หลังจากซื้อ

3.2 ตัวอย่างอุปกรณ์ที่เน่า/ตัวเครื่อง
    ให้เห็นชัดถึงแผงวงจรที่เสีย

3.3 ป้ายคัตเอาท์
    เพื่อให้คนเห็นได้ว่าประท้วง
    คำที่ใช้ เช่น
    -"ระวััง มะเร็ง กินโน๊ตบุ๊คคุณ"
    -"รวมพลต้านภัยร้อนนนนนนนน"
    -"สวยแต่รูป จูบไม่หอม"
    เป็นต้น

3.4 แกนนำ แกนนำควรประกอบด้วย
    3.4.1 ผู้นำ - อาจเป็นบุคคลธรรมดาที่ได้รับความเดือดร้อนในเรื่องนี้
    แนะนำว่า ควรเป็น "ผู้หญิง" เพราะจะเป็นที่สนใจ บุคคลิกควรแรง จริงจัง
    3.4.2 ตัวแทนฝ่ายช่างเทคนิค - เพราะจะได้พูดถึงเรื่องอาการเสียทางเทคนิคได้
    3.4.3 ตัวแทนทางผู้รู้กฏหมาย หรือ NGOs - ในกรณีเกี่ยวข้องกับการเจรจา

4.ผลที่จะได้รับจากการเรียกร้อง ร้องเรียน เช่น
    4.1 ได้รับความสนใจในครั้งนั้นๆ กลุ่มที่เรียกร้องจะได้รับการแก้ไข แต่มวลชนไม่ได้รับการแก้ไข
    4.2 ทำให้เกิดพลังผู้บริโภค หากเรื่องนี้เป็นที่รับรู้ของมวลชน
    4.3 คนที่ร่วมชุมนุม อาจจะได้ลงข่าว 555+

เสนอแนวทางให้เห็นชัดเจน

OverclockZone Member Chow-doii's Avatar

ไป!!!!........ผมไปด้วย
    ตั้งแต่ซื้อมาซ่อมบานตะไท
    ถ้าหากไม่มีประกันคงเอาเงินค่าซ่อมไปถอยเครื่องใหม่ได้แล้ว
    นี่ดีนะว่าเพิ่งขายไป แต่กับคนที่ยังต้องทนใช้อยู่ตอนนี้หล่ะครับ
    ผมทิ้งพวกเขาไม่ลง

จะไปประท้วงที่ไหนอย่าลืมPostประกาศในoverclockzoneนะครับ

OverclockZone Member artbum's Avatar

ไปด้วยครับ

.....
    Last edited by iammai29; 24 Mar 2009 at 15:36:46.

OverclockZone Member tteddy's Avatar

แหมก้อ...

อยากตกเป็นข่าวสักหน่อย เอิ๊กๆ

เข้าใจครับ มันก็เป็นอย่างนั้น ชื่อเสียงเขาสร้างมา ก็ไม่อยากให้เสียหายไป
    แต่ lot เจ้ากรรมมันก็เยอะจริงๆ จะรับผิดชอบ หรือประนีประนอมยังไงหว่า

ผมว่าถ้ารับต่อประกัน อีก 2 ปี 2,990 บาท ก็แฟร์ดีนะครับ

....

จะเปิดเวทีเมื่อไหร่ครับ จะได้ไปด้วย
    ใกล้ที่ทำงานมาก

.....
    Last edited by iammai29; 24 Mar 2009 at 15:37:42.

ผมเห็นว่าควรรวมกลุ่มไปอย่างมีทิศทางครับ อ่านเพิ่มที่นี่

จัดเสวนา "กรณี Heat Circle กับ HP ประเทศไทย

OverclockZone Member manfan's Avatar
    ข้างๆสำนักงาน OCZ

555+ ดีที่ของผมโดนขโมยแล้ว กำลังเก็บตังค์เพื่อ G50Vt-A1

OverclockZone Member Evolution9's Avatar

โอ้ว!!!งานเข้าแล้ว HP การ์ดจอแย่ เอ้ย!!!การ์ดจอแยก
    Chip Nvidia dv2xxx V3xxxTX
    รับส่งเคลมให้ลูกค้ามาหลายตัวแล้วคับ
    โดนด่าจนหูชา ตอนขายเราก็เชียร์สุดใจ
    ไม่รู้ว่าจะอธิบายเยี่ยงไรให้ลูกค้าเข้าใจ เฮ้อ!!!

OverclockZone Member ma-aae's Avatar

โดน!!!!!!

กำลังเจอปัญหานี้เหมือนกัน!!!เลยคะ
    ตอนนี้เลย กำลังประสบอยู่อย่างจริงจังอย่างที่คุณ จขกท บอกมาหมดทุกอย่าง
    ใช้เครื่อง dv2604tx ซื้อมาเมื่องานคอมมาร์ท พย 50 เช่นกันคะ
    เคยเปลี่ยนเมนบอร์ด ตอนเครื่องอายุ 10 เดือน จนตอนนี้เวลาผ่านมา 5 เดือนที่เปลี่ยนเมนบอร์ดมา
    กลับเป็นอาการเดิม !!! (อาการเดียวกันกับที่ จขกท กล่าวมาทั้งหมด)
    กำลังเครียดเลยคะ เครียดมาก เพราะมันเกิดขึ้นครั้งที่ 2 แล้ว แล้วประกันก็หมดแล้วด้วย
    ซื้อมาแค่ปีกว่าเอง เปิดมาเจอกระทู้นี้เหมือนเจอแสงสว่าง ที่แท้มีคนเป็นเหมือนเรา
    กำลังคิดอยู่เลยคะ ว่าจะเอาไปซ่อมที่ศูนย์ หรือจะเอาไปหาซ่อมร้านคนรู้จักกันดี

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะติดต่อคุณอัมพรเข้าไปคะ
    ได้ความคืบหน้ายังไงจะมาบอกนะคะ
    ขอบคุณคุณภูมิใจมากๆคะ

OverclockZone Member ma-aae's Avatar

ติดต่อเข้าไปแล้วคะ แต่คุณอัมพรไม่ว่างรับสาย
    มีคนมารับเรื่องแทน บอกว่าเดี๋ยวจะเรียนให้คุณอัมพรติดต่อกลับมา

รอรอรออออ ...

.....
    Last edited by iammai29; 24 Mar 2009 at 15:38:01.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks