Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram เท่าไหร่ถึงพอเพียงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram เท่าไหร่ถึงพอเพียงครับ

CPU แรง การ์ดจอแรง วัตต์เต็ม
    OS Vista ถ้าเปิดเกมแรงๆ เล่น ไม่เปิดโปรแกรมอื่น (อาจจะแค่ connect internet ไว้เฉยๆ หรืออาจจะเปิด FRAPS บ้าง)
    ใช้แรม 2 GB พอมั้ยครับ
    ผมกลัวว่าเกมในอนาคตจะกินแรมมาก (Crysis ก็ไม่เคยเล่น ไม่รู้กินแรม 2 กิ๊กพอรึเปล่า ปกติเล่นพวกเกมแข่งรถกินแรงเครื่อง เช่น Grid, NFS, Dirt น่ะครับ)

ไม่พอครับช่าง ผมย้ายมาเล่นvista 32bit sp1 เต็มระบบนานแล้วเหมือนกัน ตอนนั้นแรม2GB เครื่อง oc เท่ากัน เล่นvista เหอๆ กระตุก hdd อ่านเป็นจังหวะ แรมไม่พอ พอดีช่วงนั้นแรม4gb เริ่มลงเลยสอยมาใช้ ผลคือลื่นขึ้นมากครับ

ส่วนตอนนี้ win 7 rc ได้ per ดีกว่าvista อีก ลื่นไหลมากๆ แต่แรมก็ควรจะมีเยอะๆไว้อยู่ดี

Comment

น่าจะ 4 กิ๊กงับที่เขาแนะนำกัน OS Vista

หรือไปเล่น แรม 3 แถว DDR3 ไปเลย 55+ พอเพียงแน่นอน

Comment

ผมก็เคยใช้ 2Gb กับ Vista นะ เล่นเกมได้หมดอ่ะครับ จะเผื่อไว้ 4Gb ก็ไม่เสียหาย

Comment

เผื่อไว้ไม่เสียหลาย 3-4 gกำลังดี

Comment

4 ไปเลยครับผม แรมถูกเหมือนขี้

Comment

ใส่ไป 4GB ยังไงมันก็อ่านแรมได้ 3.50 GB น่ะครับ OS 32 Bit นะครับ แต่ก็ใสไป 4 GB นั่นแหละดี

Comment

ขุดมาทำเพื่อไรคับ

Comment

ตอนนี้ใช้ 6 GB ครับ

ยืนยันว่า 4 ก็พอไป 90% เเล้วครับ ไม่ต้องถึง 6 ก็ได้

เหลือเฟือครับ

อ่าว ใครขุด กำ ไม่ได้ดู

Comment

3-4 ก็หรูแล้ว

Comment

ถ้าเล่นเกมอย่างเดียว 4 ก็น่าจะโอเคนะ
                      แต่พอดีผมเก็บไว้ทำงานวีดีโอ อัดวีดีโอ ตัดต่อ ใส่เอฟเฟค 3Dเล่นๆอีกนิดๆ ผมเลยล่อไป 8G เลย
                      ปล. ตอน Render ก็ยังรู้สึกว่าน้อยไปด้วยซ้ำ ><

Comment

เล่นเกม 4 ก็พอแล้ว เพราะเกมมันก็ไม่ใช่เกม 64 บิทนิ คงไม่น่าจะสามารถถึงแรมมาใช้ได้หมด

Comment

ผมใช้ 32 คลิ๊ก 2 ทีก็เห็น 4 G ล่ะ อิอิ

Comment

Originally posted by lookkaew_lechery View Post
                            CPU แรง การ์ดจอแรง วัตต์เต็ม
                            OS Vista ถ้าเปิดเกมแรงๆ เล่น ไม่เปิดโปรแกรมอื่น (อาจจะแค่ connect internet ไว้เฉยๆ หรืออาจจะเปิด FRAPS บ้าง)
                            ใช้แรม 2 GB พอมั้ยครับ
                            ผมกลัวว่าเกมในอนาคตจะกินแรมมาก (Crysis ก็ไม่เคยเล่น ไม่รู้กินแรม 2 กิ๊กพอรึเปล่า ปกติเล่นพวกเกมแข่งรถกินแรงเครื่อง เช่น Grid, NFS, Dirt น่ะครับ)
                            อยู่ที่ ความพอเพียง ของตัวคุณเองด้วยครับ ถ้าคิดว่าไม่พอ แต่งคอมมันเท่าไหร่ก็เหมือนยังไม่ได้ดังใจ (ว่าแต่ทำไมไม่ลงวิน 7 ใช้งานลื่นกว่า)

Comment

เพื่อนผมกำลังจะซื้อใหม่พอดีบอร์ดเขาเสีย~ เห็นบอกจะเอา 4 กิ๊ก 2 อัน

หุหุ....

Comment

Working...
                              X