Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซี บวม จะเป็นไรมั้ยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซี บวม จะเป็นไรมั้ยค่ะ

เมื่อวันก่อน เอาเครื่องไป ฟอแมทมา แล้วช่างเค้าบอกมาว่า เมนบอด ซีมันบวมแล้วนะ
    มีโอกาศระเบิดได้ เลยอยากมาถาม กูรูทั้งหลาย ว่า ซีบวม มีผลเสียอย่างไรบ้าง
    แล้วจะมีโอกาศระเบิดมากน้อยตามที่ช่างว่าได้มั้ยค่ะ แล้วถ้าส่วนใหญ่เล่นอยู่ในแอร์
    คิดว่าจะทนใช้ไปได้อีกนานเท่าไหนค่ะ

ปล. เมนบอร์ด ASROCK P4 COMBO (478)
    ปล.2 เมนบอร์ดนี้ใช้มาประมาณ 4 - 5 ปีได้แล้วค่ะ
    ปล.3 ตอนนี้ คอม แฟนเปิดไม่ได้แล้วค่ะ เลยฝากมาถาม พิมอะไรผิดขออภัยเพราะไม่รู้เรื่องคอมเลย -*-

ถ้าซีบวมแล้วยังไงๆก็มีโอกาสระเบิดครับถึงเล่นห้องแอร์ก็เสี่ยงอยู่ดี
    แล้วจะใช้ไปได้อีกนานแค่ไหนนี่ตอบไม่ได้อ่ะครับแล้วแต่ดวงด้วย
    ผมว่าเปลี่ยนซีก็ไม่แพงมากนะครับเกรดดีๆก็ไม่น่าจะเกินหลักร้อย(ส่วนค่าซ่อมแล้วแต่ร้านนะครับ)
    ถ้ายังจำเป็นต้องใช้งานเครื่องนั้นอีกนานก็ไปเปลี่ยนซีเลยครับเพื่อความสบายใจ

Comment

บวม ก็ เริ่มๆ จะพังแย้ว

อาการระเบิดเหรอ ไม่เคยพบเจอ

ส่วนมากเปลี่ยนกันหมดงับ

**ถ้ามันระเบิดได้จริงๆ ควรเปลี่ยนตั้งแต่ตอนนี้เหอะงับ

เสียเงินเล็กน้อย ดีกว่าเสียเงินเพิ่ม ในอนาคต

ของที่จำเปง จริงๆ ก้ต้องเปลี่ยน อย่าไปเสียดายเลยงับ

Comment

ซื้อบอดใหม่ - -"

Comment

1.เครื่องรีไม่มีสาเหตุ
          2.เปิดเครื่องเเล้วรีเองภายใน 3 5 วิ
          3.เปิดเครื่องไม่ติด
          4.เล่นไปเครื่องค้าง

Comment

Originally posted by fleris View Post
            เมื่อวันก่อน เอาเครื่องไป ฟอแมทมา แล้วช่างเค้าบอกมาว่า เมนบอด ซีมันบวมแล้วนะ
            มีโอกาศระเบิดได้ เลยอยากมาถาม กูรูทั้งหลาย ว่า ซีบวม มีผลเสียอย่างไรบ้าง
            C เป็นหนึ่งในอุปกรณ์บนวงจร อิเล็คทรอนิค หากไม่อยู่ในสถาพปกติ ก็จะทำให้วงจรอิเล็คทรอนิดทำงานผิดพลาดหรือหยุดทำงานได้ครับ (ขึ้นอยู่กับว่า Cตัวที่บวมอยู่ในส่วนใหนของวงจรครับ)

แล้วจะมีโอกาศระเบิดมากน้อยตามที่ช่างว่าได้มั้ยค่ะ
            C ระเบิด เป็นคำพูดที่เราเรียกกันเฉยๆครับ ส่วนมาก อาการระเบิดที่เราเรียก มันคือ การ รั่วของน้ำมันที่บรรจุใน C นั่นเองครับ น้ำมันตัวนี่ถ้า รั่วออกมา จะกัดปลิ้นวงจร และอาจทำให้ไฟลัดวงจรได้ครับ
            แล้วถ้าส่วนใหญ่เล่นอยู่ในแอร์ คิดว่าจะทนใช้ไปได้อีกนานเท่าไหนค่ะ
            ถ้ามันบวม เปลี่ยนทันทีครับ ไม่ว่าจะอยู่ในห้องแอรืหรือไม่ก็ตาม ไม่ควรทนใช้เด็ดขาดครับ เครื่องใช้ไฟฟ้าที่อุปกรณ์ทำงานไม่เต็มที่ ปกติต้องซ้อม ทันทีครับไม่ควรใช้งาน ถ้ามันบวม ก็เปลว่ามันหมดอายุการใช้งานแล้วครับ เปลี่ยน C ยก MB เหมากันที่ 500 สำหรับร้านซ่อมครับ ค่าแรงนะครับ อุปกรณ์พวกนี้ตัวละ ไม่กี่บามหนอกครับ ไม่ถึง 10 บาทก็มีถ้าตัวไม่ใหญ่

ปล. เมนบอร์ด ASROCK P4 COMBO (478)
            ปล.2 เมนบอร์ดนี้ใช้มาประมาณ 4 - 5 ปีได้แล้วค่ะ ของใหม่ 478 ขายกันที่พันทิพย์ พันนิดๆครับ
            ปล.3 ตอนนี้ คอม แฟนเปิดไม่ได้แล้วค่ะ เลยฝากมาถาม พิมอะไรผิดขออภัยเพราะไม่รู้เรื่องคอมเลย -*-
            เอาไปซ่อมหรือเปลี่ยนตัวใหม่ครับ เดี่ยวก็เปิดติดครับ
            .

Comment

กว่าจะเปิดเครื่องติด -*- ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำแนะนำ ทีนี้กะจะไปซื้อใหม่ ภายในพรุ่งนี้ มะรืนนี้แหละครับ เลยอยากจะขอคำแนะนำอีกนิดนึงว่า http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=425044 ที่กระทู้นี้ขาย ไม่ทราบว่าสามารถนำมาใช้แทนตัวเดิม คือ ASROCK P4 Combo ได้เลยรึเปล่าหรอครับ แล้วถ้าไปที่ พันทิพ ตัวใหม่ที่ราคา พันต้นๆนั้น ดีกว่าที่ประกาศขายอยู่รึเปล่าครับ หรือพอจะมีรุ่นไหนแนะนำมั้ยครับ เพราะ MB จิงๆผมก็อยากได้ มือ1 มากกว่าจะได้ใช้นานๆ อีกนิดนึงครับอีกนิดนึง --* VGA แบบ AGP ที่เค้าขายๆกันอยู่ ที่เป็น มือ 1 หรือ มือ 2 ตอนนี้ ที่ดีกว่า GF FX5200 128MB/64BIT แล้วราคาอยู่ประมาณ พันต้นๆ พอจะแนะนำมั้ยครับ

Comment

การ์ดจอ ATI 1650 มั้ง พันต้นๆถึงกลางๆ ใหม่ ลองหาห้องขายของก็ได้ มีมาปล่อยกันเรื่อยๆ

ส่วนบอร์ด ให้มันเป็น 478 น่าจะใส่ได้หมดมั้ง 478 มันมีแต่ AGP กะ DDR ป่าวหว่า

Comment

ใช้มาตั้ง 4-5ปี คุ้มสุดคุ้มแล้วคับไปให้ บอร์ดมันไปที่ชอบๆเถอะคับ ซื้อใหม่ ซีบวมอาการมันบอกว่า ซีเสื่อมแล้วจะ ถามว่าจะระเบิดไหมเหรอ คือจะบอกว่า มันอาจจะทะลักได้แต่มันไม่ระเบิดหรอกคับ มันจะค่อยๆแตกแล้วสารเคมีจะค่อยๆไหลออกมา (เจอมากกับตัว MB EPOXในตำนาน เน่าไปหลังจากใช้มา 4ปี)

ปล.ถ้าสงสัยว่าสารเคมีที่ไหลออกมาอัตรายไหม คำตอบคือไม่รู้คับ แต่คิดว่าแค่อย่าเก็บไปกินก็น่าจะโอเคแล้ว ฮ่าๆ

Comment

Originally posted by fleris View Post
                    กว่าจะเปิดเครื่องติด -*- ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำแนะนำ ทีนี้กะจะไปซื้อใหม่ ภายในพรุ่งนี้ มะรืนนี้แหละครับ เลยอยากจะขอคำแนะนำอีกนิดนึงว่า http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=425044 ที่กระทู้นี้ขาย ไม่ทราบว่าสามารถนำมาใช้แทนตัวเดิม คือ ASROCK P4 Combo ได้เลยรึเปล่าหรอครับ แล้วถ้าไปที่ พันทิพ ตัวใหม่ที่ราคา พันต้นๆนั้น ดีกว่าที่ประกาศขายอยู่รึเปล่าครับ หรือพอจะมีรุ่นไหนแนะนำมั้ยครับ เพราะ MB จิงๆผมก็อยากได้ มือ1 มากกว่าจะได้ใช้นานๆ อีกนิดนึงครับอีกนิดนึง --* VGA แบบ AGP ที่เค้าขายๆกันอยู่ ที่เป็น มือ 1 หรือ มือ 2 ตอนนี้ ที่ดีกว่า GF FX5200 128MB/64BIT แล้วราคาอยู่ประมาณ พันต้นๆ พอจะแนะนำมั้ยครับ
                    ใส่ได้ครับมือ1ซ็อกเก็ต478คงไม่มีขายแล้วแหละ ที่พันทิพเกลื่อนเลยมือ2ลองหาในเวบนี้แหละครับ
                    ตั้งกระทู้รับเลยก็ได้ ผู้หญิงหรือผู้ชายครับ งง เข้ามาดูนึกว่าสาวเลยมา55+
                    -VGA มือ1เลือกเอาเลยครับ http://www.bigitshop.com/shopping/agp-graphic-cards/

Comment

Originally posted by Gtx9800 View Post
                      ใส่ได้ครับมือ1ซ็อกเก็ต478คงไม่มีขายแล้วแหละ ที่พันทิพเกลื่อนเลยมือ2ลองหาในเวบนี้แหละครับ
                      ตั้งกระทู้รับเลยก็ได้ ผู้หญิงหรือผู้ชายครับ งง เข้ามาดูนึกว่าสาวเลยมา55+
                      -VGA มือ1เลือกเอาเลยครับ http://www.bigitshop.com/shopping/agp-graphic-cards/
                      ผู้ชายครับ -*- แต่พอดีตอนแรกคอมมันเปิดไม่ติด เลยให้แฟนเข้ามาโพสถามให้ครับ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=425384

Comment

Working...
                        X