คือผมอยู่คอนโดแถว มหาลัยอะครับ

แล้วเน็ตมันต้องต่อจากสายแลนจากคอนโดมา แล้วผมแชร์ห้องกับเพื่อน

เวลาจะใช้เน็ตก็ต้องผลัดกันใช้ เพราะมีสายแลนรูเดียว เพื่อนผมเลยไปซื้อตัว switch TP-Link

TL-SF1005D มาครับ...ก็เลยลองเสียบสายแลนผ่านสวิช ทั้งสองคน

ปรากฏว่าของเพื่อนผมที่ใช้ XP นะต่อได้

แต่ตัวโน้ตบุคผมที่ใช้ Vista นะ กลับเสียบ switch นี่แล้วต่อเน็ตไม่ได้

ผมลองเอาคอมน้องที่ใช้ Vista มาอีกเครื่องก็ต่อไม่ได้ทั้งสองเครื่อง

แต่พอเพื่อนผมที่ใช้ XP มันเอากลับไปต่อใหม่ผ่านสวิช ก็ต่อได้

...ทีนี้พอผมจะใช้เน็ต ก็เลยกลับไปต่อแบบ ตรงจากคอนโด ทีนี้กลายเป็นว่าผมต่อเน็ตจากช่องเสียบของคอนโด ก็ไม่ติดแล้ว

แล้วเสียบจาก Switch ก็ไม่ติด

กลายเป็นว่าใช้เน็ตไม่ได้ไปเลย

ไม่ทราบว่าใครพอจะมีวิธีแก้ให้ได้บ้างไหมครับ เพราะเดี๋ยววันพฤหัสผมต้องกลับไปคอนโดอีก และต้องทำงานส่งใช้เน็ตด้วยสิ...

ขอบคุณครับ