overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34

Thread: PSUวัตต์แท้เทียม

OverclockZone Member SoulSeeK's Avatar

Default PSUวัตต์แท้เทียม

คือผมสงสัยครับว่า PSU วัตต์แท้ 500 watt กับ วัตต์เทียม 500 watt
    มันจะจ่ายไฟใฟ้เท่ากันหรือเปล่าครับ เช่น วัตต์แท้ 500 จ่ายจริง 350
    วัตต์เทียม 500 จะจ่าย 350 เท่ากันหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by SoulSeeK View Post
    คือผมสงสัยครับว่า PSU วัตต์แท้ 500 watt กับ วัตต์เทียม 500 watt
    มันจะจ่ายไฟใฟ้เท่ากันหรือเปล่าครับ เช่น วัตต์แท้ 500 จ่ายจริง 350
    วัตต์เทียม 500 จะจ่าย 350 เท่ากันหรือเปล่าครับ
    ไม่เท่าครับ วัตต์แท้ 500 วัตต์ จ่ายจริงก็ 500 วัตต์ครับ วัตต์เทียม 500 วัตต์ จ่ายจริง ประมาณ 350-4xx (อันนี้ผมไม่รู้)

OverclockZone Member me4u's Avatar

นอกจากมันจะจ่ายได้เต็มรึใกล้เคียงกับตัวเลขที่มันบอกมากๆแล้ว
    ของดีๆ รู้สึกว่า ไฟพวก 5V 12V มันจะจ่ายนิ่งกว่านะ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

รอเทพมาตอบ คริๆ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ผมยกตัวอย่างนะครับ

TT 470W ทุกตัวระบุ มาเลยว่า กำลังวัตส์ต่อเนื่อง 400W สวิงสูงสุด 470W 5 วินาที ถ้าจำไม่ผิด

ยี้ห้อที่ NONAME วัตส์ต่อเนื่องเท่าไรไม่รู้ แต่ สวิงสูงสุด 500W 0.5 วินาที ก็เอามัน .5 วินาทีนี้แหละ มาเขียน 500W แปะข้าง PSU มันเลย

ซึ่งจริงๆ เสียววินาทีใจการสวิงไฟ ต้องใช้วงจรที่อุปกรณ์ที่ต่างกันมากนะครับถึงจะทำได้

และสส่วนมาก NONAME จะเน้น 3.3 และ 5.0V มากกว่า ที่จะเน้นไฟ 12V ให้มี กำลังไฟ (AMP) มาก ครับ แต่พอเอามาเขียนรวมกันก็จับมันบวกรามแล้วเหมาเขียนรวมเลยครับ

OverclockZone Member SoulSeeK's Avatar

ขอบคุณครับ รู้ล่ะว่า แท้จะจ่ายไฟใกล้เคียงที่ที่มีเขียนไว้ ไฟจะจ่ายเสถียรกว่า
    จ่ายไฟได้มากกว่าวัตต์เทียม

OverclockZone Member scops's Avatar

PSU ราคาถูกๆ Noname คิดง่ายเลยทั่วๆไปมันจ่ายได้แน่นอน 45% จาก Watt สูงสุดที่มันแปะไว้ครับ
    อย่างของ Gizz ที่เคยใช้อยู่ 550W จ่ายจริงๆต่อเนื่อง 220W เองครับแต่ก็ถ้ายัดอะไรไปมากๆมันก็จ่ายได้ถึง 400-450W นะครับเกินนี้วีด

OverclockZone Member pooparat's Avatar

ผมไม่แน่ใจว่าเข้าใจคำถามของจขกท ถูกหรือเปล่าแต่ในความเข้าใจผมคือท่านถามว่า
    ถ้า PSU 500wattแท้ ต่อกับคอมที่ใช้ไฟ 350watt จะกินไฟเท่ากับ PSU 500wattปลอม ทีต่อเข้ากับคอมเครือ่งเดียวกันหรือไม่

ถ้าผมเข้าใจถูก คำตอบคือ ไม่สามารถตอบได้หรอกคับ เพราะสิ่งที่ท่านควรจะมองไม่ใช้ watt แท้ หรือ ปลอม แต่เป็นค่า eff ของ psu มากกว่า ผมสามารถบอกได้ว่า psu ที่มีตรา 80plus (eff > 80%) กินไฟน้อยกว่า psu wattปลอมแน่ๆ แต่ถ้า psu wattแท้ตัวไหนไม่มีตรานี้ก็ไม่สามารถบอกได้ว่าจะกินไฟนอ้ยกว่าหรือไม่เพราะว่าเราไม่รู้ค่า eff ของ psu wattแท้ตัวนั้น

ปล.มีโอกาสสูงที่ watt แท้จะกินไฟนอ้ยกว่าเพราะเนือ่งจาก แพงกว่าใช้ของที่ดีก่าสร้างจะทำให้ค่า eff มีโอกาศสูงกว่าของ watt ปลอม แต่นนี้คือการคาดเดานนะคับ
    Last edited by pooparat; 18 Mar 2009 at 04:08:54.

OverclockZone Member first22948's Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ผมยกตัวอย่างนะครับ

TT 470W ทุกตัวระบุ มาเลยว่า กำลังวัตส์ต่อเนื่อง 400W สวิงสูงสุด 470W 5 วินาที ถ้าจำไม่ผิด

ยี้ห้อที่ NONAME วัตส์ต่อเนื่องเท่าไรไม่รู้ แต่ สวิงสูงสุด 500W 0.5 วินาที ก็เอามัน .5 วินาทีนี้แหละ มาเขียน 500W แปะข้าง PSU มันเลย

ซึ่งจริงๆ เสียววินาทีใจการสวิงไฟ ต้องใช้วงจรที่อุปกรณ์ที่ต่างกันมากนะครับถึงจะทำได้

และสส่วนมาก NONAME จะเน้น 3.3 และ 5.0V มากกว่า ที่จะเน้นไฟ 12V ให้มี กำลังไฟ (AMP) มาก ครับ แต่พอเอามาเขียนรวมกันก็จับมันบวกรามแล้วเหมาเขียนรวมเลยครับ
    ึุุความรู้ๆ ^^

OverclockZone Member touthed's Avatar
    ปากน้ำ, สมุทรปราการ

แบบว่าไม่เคยใช้วัตต์แท้นะ - -. แต่ผมใช้ RaidMax 530SS อะครับ ใครรู้บ้างมันจ่ายจริงเท่าไหร่ -0-

OverclockZone Member first22948's Avatar

Quote Originally Posted by touthed View Post
    แบบว่าไม่เคยใช้วัตต์แท้นะ - -. แต่ผมใช้ RaidMax 530SS อะครับ ใครรู้บ้างมันจ่ายจริงเท่าไหร่ -0-
    มันไม่คงที่หรอกครับ ส่วนใหญ่จะลดลงเรื่อยๆ เรื่องดีไม่ดีของวัตต์เทียมก็คืออายุการใช้งานนั่นเอง...

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ค่า Continuous คือค่าที่คนทั่วไปบอกว่าคือวัตต์แท้
    ส่วนวัตต์เทียมนั้นไม่มีค่านี้
    500wเทียมก็จ่ายที่500wนั่นละครับ ไม่ใช่200นิดๆ300กว่าแบบที่เข้าใจกัน
    500wแท้ก็จ่าย500เท่ากันนั่นละ

ทีนี้วัตต์แท้วัตต์เทียมต่างกันตรงนี้ครับ
    วัตต์แท้นั้นมีการคำนวนค่ากระแสไฟที่จ่ายออกมาตามการเพิ่มขึ้นของอุณหภูมิ
    ผู้ผลิตดีๆจะบอกด้วยว่า Continousที่ xx องศาเซลเซียส/ฟาเรนไฮด์(40-50โดยทั่วไป)
    ถ้าร้อนเกินนั้นก็กลายๆวัตต์เทียมแล้วละ แต่ไม่ดรอปมากเหมือนวัตต์เทียม เพราะใช้วุสดุเกรดดีกว่าเยอะ
    ส่วนวัตต์เทียมคำนวนที่อุณหภูมิห้องครับ 25C ประมาณนั้น ยิ่งร้อนยิ่งจ่ายห่วย

การใช้งานจริงนั้นพลังงานจะสูญเสียไปกับความร้อนด้วยส่วนหนึ่ง เป็นเหตุให้PSUราคาถูก ใช้อุปกรณ์มาตรฐานต่ำ
    เกิดการสวิงของไฟที่สูง ทำให้จ่ายไฟไม่นิ่ง
    แต่ถ้าคุณอยู่ในห้องแอร์-8C 500W 250บาทก็พอๆกับ 500W ราคา80000 continous@100C นั่นละครับ

ส่วน80+คืออัตราการจ่ายไฟออกต่อไฟที่รับมา เยอะก็จ่ายค่าไปถูก

เฟสน้อยAMPสูง จะใช้อุปกรณ์ผลิตดีกว่าหลายเฟสAMPต่ำ ที่จ่ายไฟเท่ากัน

วัตต์เท่ากัน ราคาสูสี เลือกตัวที่มีน้ำหนักมากว่าไว้เลยครับ เพราะเดาได้ว่าใส้ในใช้Solid Capจำนวนมากกว่า มันจึงหนักกว่า

ถอดสายได้ ถอดไม่ได้ แล้วแต่ชอบเลยครับไม่เกี่ยว เกี่ยวก็นิดๆเท่านั้น(สูญเสียจากจำนวนข้อต่อ)

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

อืม จดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Quote Originally Posted by Nero Angel View Post
    ค่า Continuous คือค่าที่คนทั่วไปบอกว่าคือวัตต์แท้
    ส่วนวัตต์เทียมนั้นไม่มีค่านี้
    500wเทียมก็จ่ายที่500wนั่นละครับ ไม่ใช่200นิดๆ300กว่าแบบที่เข้าใจกัน
    500wแท้ก็จ่าย500เท่ากันนั่นละ

ทีนี้วัตต์แท้วัตต์เทียมต่างกันตรงนี้ครับ
    วัตต์แท้นั้นมีการคำนวนค่ากระแสไฟที่จ่ายออกมาตามการเพิ่มขึ้นของอุณหภูมิ
    ผู้ผลิตดีๆจะบอกด้วยว่า Continousที่ xx องศาเซลเซียส/ฟาเรนไฮด์(40-50โดยทั่วไป)
    ถ้าร้อนเกินนั้นก็กลายๆวัตต์เทียมแล้วละ แต่ไม่ดรอปมากเหมือนวัตต์เทียม เพราะใช้วุสดุเกรดดีกว่าเยอะ
    ส่วนวัตต์เทียมคำนวนที่อุณหภูมิห้องครับ 25C ประมาณนั้น ยิ่งร้อนยิ่งจ่ายห่วย

การใช้งานจริงนั้นพลังงานจะสูญเสียไปกับความร้อนด้วยส่วนหนึ่ง เป็นเหตุให้PSUราคาถูก ใช้อุปกรณ์มาตรฐานต่ำ
    เกิดการสวิงของไฟที่สูง ทำให้จ่ายไฟไม่นิ่ง
    แต่ถ้าคุณอยู่ในห้องแอร์-8C 500W 250บาทก็พอๆกับ 500W ราคา80000 continous@100C นั่นละครับ

ส่วน80+คืออัตราการจ่ายไฟออกต่อไฟที่รับมา เยอะก็จ่ายค่าไปถูก

เฟสน้อยAMPสูง จะใช้อุปกรณ์ผลิตดีกว่าหลายเฟสAMPต่ำ ที่จ่ายไฟเท่ากัน

วัตต์เท่ากัน ราคาสูสี เลือกตัวที่มีน้ำหนักมากว่าไว้เลยครับ เพราะเดาได้ว่าใส้ในใช้Solid Capจำนวนมากกว่า มันจึงหนักกว่า

ถอดสายได้ ถอดไม่ได้ แล้วแต่ชอบเลยครับไม่เกี่ยว เกี่ยวก็นิดๆเท่านั้น(สูญเสียจากจำนวนข้อต่อ)
    ขอบคุณมากครับ นำความรู้มาฝากไว้แท้ๆ ^^

OverclockZone Member graffiti's Avatar
    อ.เมือง จ.จันทบุรี ตรูเน้นฮ่าโว้ย

ผมคิดง่ายๆ ก็เหมือนเรา เล่น รถ ทามิย่า ลองใส่ ถ่านตราแมวมันรถมันวิ่งอืดๆ เจอ ถ่านชาด ไป วิ่งโคตรแรงเลย ฮ่าๆ คิดแบบนี่ละ ตลกดี

ส่วนตัวผมชอบ วัตร์ แท้ มากๆ รักษา คอม เราเต็มทีดี

win14's Avatar

ไม่มีPSUตัวไหน watt เต็มหรอกครับ
    แม้จะเป็น วัตแท้ แต่วิ่งไม่เท่าที่บอกหรอกครับ

OverclockZone Member

แนะนะ

http://www.quickpcextreme.com/blog/archives/1965#more-1965
    อ่านกันเอาเอง

มีอีกเล่ม shoping com ย้อนหลังไม่น่าเกิน ตุลา 2552 OCT2008

OverclockZone Member jay-aha's Avatar
    บรมราชชนนนี 65 ตลิ่งชัน กทม

ใช้วัตต์เทียม 450

ซื้อแรมมาเพิ่มแถวนึงไฟไม่พออะ

จากเดิมมีอยู่ 2

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

เรื่องการจ่ายไฟ กับอุณหภูมิ นั้นถูกต้องครับ อุณหภูมิสูง พวก MOSFET จะมีประสิทธิภาพลดลง

แต่น้ำหนักที่มากกว่า ไม่ได้มาจาก Solid Capa ครับ มันหนักต่างกันนิดเดียว

น้ำหนักที่มากกว่าจริงๆมาจาก หม้อแปลง และโชค แกน เฟอไรท์

รวมถึง ขนาดเส้นลวดทองแดงที่ใช้ในการพันหม้อแปลงสวิตซ์ชิ่ง

น้ำหนักของ PSU สามารถบอกถึง คุณภาพที่ดีกว่า > 90% เป็นเช่นนั้น

PSU Watt เท่ากัน ถ้าตัดสินใจไม่ได้ ในเลือกตัวที่หนักกว่า ( แต่ต้องไม่ใช่จาก โลหะตัวกล่องนะ )
    เพราะมันแสดงถึงว่า มีการใช้ หม้อแปลงที่คุณภาพดีกว่า

อย่างที่เคยบอก ให้ซื้อเผื่อ System ไว้ 30% อย่างต่ำ

OverclockZone Member gorngame's Avatar

600watt เทียม จะจ่ายไฟเท่าไรหรอครับ
    แล้ว solid cap คือะไรครับ
    ปล. อยากรู้

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks