Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมผมอาการแปลกมา 2-3วันแล้วครับ อยู่เฉยๆ CPU ทำงาน 30-50%

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมผมอาการแปลกมา 2-3วันแล้วครับ อยู่เฉยๆ CPU ทำงาน 30-50%

เปิดเครื่องซักพัก บางทีลากเมาส์ไปจะเป็นกระตุกๆครับ แล้วเปิดเพลงหรือหนังพวกนี้ จะเป็นกระตุดๆ

ผมเลยกด Task Manager ดูปรากฏว่า CPU ทำงานประมาณ 30-50% ครับ

ทั้งๆที่ดูตรงส่วนของ Processes นั้นไม่มีโปรแกรมทำงานในส่วนของ CPU เลย

เท่าที่เห็น เป็น 00 ทั้งหมด ทุกๆโปรแกรม

แต่มันจะหายหลังจาก Restart เครื่องใหม่ครับ แล้วจะกลับมาเป็นอีกครับ

ส่วนเวลาที่ระยะมันจะกลับมาเป็นอีกอันนี้จับเวลาไมได้ครับ บางทีมันนึกเป็นมันก็เริ่มเลย

ทีแรก็คิดว่ามันติดไวรัสก็เลยลอง format ใหม่ ผลปรากฏก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมครับ

ไม่ทรบาว่าเคยมีใครโดนแบบผมบ้างไหมครับ แล้วมันเกิดจากสาเหตุอะไร พอจะทราบไหมครับ

ขอบคุณครับ

ดันให้รอท่านต่อไป ของผมมัน 2-3% ต่อคอร์ ตอนไม่ได้ทำอะไร (เปิดวินแอมอย่างเดียว)

Comment

ลองเข้า เซฟโหมดยังครับ ดูว่ายังปิดปกติรึป่าว

Comment

ติดไวรัสแหงๆ เลย ไม่ก็ลงโปรแกรมแปลกๆ

Comment

ผมว่าต้องดูในส่วน Processes ให้ดีดีอะครับ

Comment

โปรแกรมนี้ไม่ได้รันอะไรเลยนะครับ ขณะที่มันเป็นนั้นผมก็ปิดไปหมด

เช็ค Processes ก็ไม่พบเห็นว่ามีการทำงานของ cpu หนักๆ ที่ทีเห็นคือส่วนของ Performance นะครับ

CPU ผมไปเกือบๆ 30-50% เลยทีเดียว ต้อง restart เครื่องถึงจะหาย - -*

แล้วไมได้เป็นตลอดนะครับ บางทีมันคิดจะเป็นก็เป็นเลยประมาณนั้นครับ *0*

Comment

จขกท ถามแบบนี้ตอบยากคับ ท่านควรให้ลายละเอียดด้วยนะคับ : cpu , mb, vga, sound card, OS, software ที่ลงจำพวก monitor software ยิ่งมีผล ผมเคยโดน AAcenter ของ asus กิน process ค้างที่ 50% เหมือนกันสรุปเป้นปัญหาที่ EPU software ที่แถมมากับ MB

Comment

คงจะเป็น Hardware Interrupts
                ทำงานต้องลอง flash BIOS เเละทำความสะอาดอุปกรณ์

Comment

Flash BIOS เลยครับ ลองดู

Comment

format ใหม่ ผลปรากฏก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมครับ
                    ก่อนที่จะอืดไม่ทราบว่าได้ลงโปรแกรมไปแล้วหรืออืดทั้งๆที่ยังไม่ลงโปรแกรมอื่น

Comment

ต้องดูที่ตัวท่านก่อนอะครับ ว่าลงอะไรแปลกๆ หรือคลิกไฟล์อะไรแปลกๆไปรึป่าว ดูไปทีละอย่างครับ ใจเย็นๆ

Comment

แอนตี้ไวรัสแสกน ไดร์วอื่นดูก่อน บางทีลงวินใหมเสีย10รอบก็ใช่ว่าไวรัสจะหมดไปนะ มันค้างอยู่ใน ตัวเกม หรือข้อมูล

Comment

ผมว่าไวรัสอ่ะ ลองหา hijackthis มาลองดูครับ

Comment

Working...
                          X