overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 41

Thread: อยากต่อคอมไปออกทีวี ทำไงบ้างครับ

OverclockZone Member

Default อยากต่อคอมไปออกทีวี ทำไงบ้างครับ

การ์ดจอผม x1950pro ครับ

แล้วผมมี เครื่อง โฮมฯ อยู่ แต่ไม่ได้ต่อกับคอมนะครับ คือถ้าต้องการต่อจากคอม ไป tv เนี่ย ต้องทำไงบ้างครับ

เท่าที่รู้คือการ์ดจอผมไม่ได้เป็นช่องแบบ hdmi อะครับ มันเป็นแบบ กลมๆ น่าจะเป็น s-video in อะครับ ไม่ทราบจะต้องต่อแบบไหนบ้างครับ คือจะดูหนัง hi-def น่ะครับ

แล้วถ้าเกิดอยากต่อระบบเสียงผ่าน soundcard แล้วไปต่อกับ เครื่องเล่น dvd ที่ชุด home เสียบอยู่ อีกที มันจะได้เสียงของ sound หรือเปล่าครับ

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

โทรทัศน์อะไรเอ๋ย ขอข้อมูลนิดหนึ่งครับ

40" LCD Full HD ครับ

ดันหน่อยฮะ

OverclockZone Member youth's Avatar

-*- อยากจิช่วยอยู่แต่ก็งง การ์ดจอมีช่อง VGA ไหมท่าน ถ้ามีพวกจอ LCD ด้านหลังจะมีช่องนี้อยู่ หรือถ้าไม่มี ก็ไปหา DVI2HDMI มาลอง แปลงจาก Vga ไป Dvi แล้วไปออก HDMI นะ 555+

ช่อง vga นี่ช่องไหนนะครับ

ใช่ไอ้ช่องที่คล้ายๆ DVI แต่เป็นแบบเก่า ที่สีฟ้าๆ หรือเปล่าครับ

การ์ดจอผมมี DVI 2 S-Video 1 ช่อง อะคับ

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

Quote Originally Posted by PoseidonX View Post
    ช่อง vga นี่ช่องไหนนะครับ

ใช่ไอ้ช่องที่คล้ายๆ DVI แต่เป็นแบบเก่า ที่สีฟ้าๆ หรือเปล่าครับ

การ์ดจอผมมี DVI 2 S-Video 1 ช่อง อะคับ
    ลองหาซื้อ DVI>HDMI มาใช้ดูครับ ลองไปร้าน I-Studio ก็ได้ครับยี่ห้อ belkin(ไม่แน่ใจสะกดถูกเปล่านะ) ราคาไม่เกินพันแต่จำที่แน่นอนไม่ได้ครับ

หรือไม่ก็หาตัวแปลง DVI>D-Sub บ้างท่านอาจเรียก VGA ที่คุณเข้าใจถูกแล้วครับสีฟ้าๆแหละ
    แล้วต่อตรงเข้าคอมเลยคับ แต่ส่วนมากพวก LCD มันจะรับ D-sub ไม่เกิน 720p ครับ(อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันนะ)+กับภาพสู้ตัวบนไม่ได้เลย ไม่ต้องถึงตาเทพก็ดูออกครับ

ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ

แล้วอีกอย่างคือ ผมมีชุด home อยู่ชุดหนึ่งนะครับ (มันเป็นเครื่องเล่น dvd ด้วยอะครับ)

แล้ว ในคอมมี x-fi อยู่ ถ้าต่อ DVI>HDMI แล้วเราจะให้เสียงมันออกจากชุดโฮมยังไงอะคับ ใช้สายไรต่ออ่าครับ

เห็นมันมี ช่อง aux in (แดงขาวเหลือง) output (แดงน้ำเงินเขียว) แล้วก็ OPTICAL IN กับ HDMI อะครับ ต้องใช้สายอะไรต่อจากการ์ดไปที่ ตัวเครื่องเสียง อ่าครับ

คือต่อจากการ์ดเข้าชุดโฮมไม่เป็นน่ะครับ 555+ เพราะลำโพงคอมมันแค่ 2.1 เอง ใช้ดูหนังคงไม่มันเท่าไหร่

ถอด soundcard ต่อ coax or opti เข้า home ครับ M2N E นะจะมีนะ

Quote Originally Posted by mike_shinoda View Post
    ถอด soundcard ต่อ coax or opti เข้า home ครับ M2N E นะจะมีนะ
    ออนบอดมันมีแต่รู mini 6 รู ธรรมดาอะคับ

OverclockZone Member jim_java's Avatar

ใช้DVI>HDMIแล้วเสียบพอต HDMI เข้าหลัง ทีวี จากนั้นก็เข้าไปเปลี่ยน ตัว เล่นเสียงจาก Control Panel > Sound and Audio Devices ครับแล้วเสียงจะออก ลองดูนะครับ

คือมันมีชุดโฮมตั้งอยู่ข้างๆ ทีวีนะครับ แต่ยังไม่ได้เสียบกับคอม

ถ้าเกิดจะให้เสียงมันออกที่ชุดโฮมจาทำยังไงอ่าคับ

Quote Originally Posted by mike_shinoda View Post
    กรรม เสียบจากหลังเมนบอร์ด บริเวณบนๆใกล้ๆ รู RJ45 ครับ มันจะมีรูคล้ายๆ ตัวเมียของ RCA อะครับเข้าไปที่ HT ก็จบแว้วครับ

OverclockZone Member bossgamer's Avatar

ผมต่อผ่าน DVI อยู่ครับภาพก็พอๆ กันไม่ต้องไปเสียตังซื้อหัวแปลงอีก

กรรม เสียบจากหลังเมนบอร์ด บริเวณบนๆใกล้ๆ รู RJ45 ครับ มันจะมีรูคล้ายๆ ตัวเมียของ RCA อะครับเข้าไปที่ HT ก็จบแว้วครับ
    ใช่ SPDIF OUT สีเหลืองๆ หรือเปล่าครับ

ถ้าใช้ก็คือต้องใช้ 1 สาย DVI to HDMI ต่อจากการ์ดจอไปยัง TV

และก็สาย OPTICAL 2 หัว ต่อไปที่ home ใช่หรือเปล่าครับ (ใช้สาย COAX แทนได้ใช่ไหมครับ)

อ้อ แล้วอีกอย่าง ที่ว่าเอา soundcard ออกนี่มันทำให้เสียงเปลี่ยนหรือเปล่าครับ หรือว่าถึงใส่มันก็ไปใช้เสียงจากตัว home อยู่แล้ว
    Last edited by PoseidonX; 21 Mar 2009 at 20:09:17.

อีกนิดครับ

สายที่ว่านั้นจะไปซื้อที่ไหนดี แล้วราคาเท่าไหร่ถึงจะพอใช้ได้ ไม่ต้องเอาขั้นดีมากก็ได้ครับ

ผมอยู่ใกล้ fortune น่ะครับ มีไหมเอ่ย

Quote Originally Posted by PoseidonX View Post
    ใช่ SPDIF OUT สีเหลืองๆ หรือเปล่าครับ

ถ้าใช้ก็คือต้องใช้ 1 สาย DVI to HDMI ต่อจากการ์ดจอไปยัง TV

และก็สาย OPTICAL 2 หัว ต่อไปที่ home ใช่หรือเปล่าครับ (ใช้สาย COAX แทนได้ใช่ไหมครับ)

อ้อ แล้วอีกอย่าง ที่ว่าเอา soundcard ออกนี่มันทำให้เสียงเปลี่ยนหรือเปล่าครับ หรือว่าถึงใส่มันก็ไปใช้เสียงจากตัว home อยู่แล้ว
    เข้าถูกต้องแว้วครับ สายที่ใช้ทั้งหมดคือ coax หนึ่งเส้นเพื่อเสียง และ Dvi>hdmi เพื่อภาพ
    ลองติดต่อท่าน Yochiki บอร์ดนี้ดูผมจ้างเค้าทำให้ใช้ของ Furutech ไม่แพงมากถ้าซื้อสำเร็จรูปแนะนำของ Moniter เค้าเปลี่ยนชื่อเป็น Inakustik แล้วก็ลองหาๆดูครับประมาณ 1 พันต้นๆ
    ถอดซาวการ์ดออกเลยไม่เป็นไรใช้ home อยู่แล้วครับ

เข้าถูกต้องแว้วครับ สายที่ใช้ทั้งหมดคือ coax หนึ่งเส้นเพื่อเสียง และ Dvi>hdmi เพื่อภาพ
    ลองติดต่อท่าน Yochiki บอร์ดนี้ดูผมจ้างเค้าทำให้ใช้ของ Furutech ไม่แพงมากถ้าซื้อสำเร็จรูปแนะนำของ Moniter เค้าเปลี่ยนชื่อเป็น Inakustik แล้วก็ลองหาๆดูครับประมาณ 1 พันต้นๆ
    ถอดซาวการ์ดออกเลยไม่เป็นไรใช้ home อยู่แล้วครับ
    ขอบคุณมากครับท่าน
    แล้ว ต่อจากเมนบอดนี่ ต้องลบไดรเวอซาวกาดไหมครับเนี่ย

อ้อแล้วก็มีใครรู้ไหมคับว่าสายพวกนี้มีขายที่ฟอจูนไหมเอ่ย
    Last edited by PoseidonX; 21 Mar 2009 at 23:41:13.

OverclockZone Member Lui's Avatar

ถ้าเครื่องเล่นมีรูรับOpticalต่อopticalดูหนังดีกว่าcoax(ต้องบอกว่าฟังหนังสิ)
    opticalใช้ยี่ห้ออะไรก็ได้มีค่าเท่ากันซื้อสายยาวๆหน่อยซัก3M
    Last edited by Lui; 22 Mar 2009 at 01:26:45.

Quote Originally Posted by Lui View Post
    ถ้าเครื่องเล่นมีรูรับOpticalต่อopticalดีกว่าเสียงดีfดูหนังดีกว่าcoax(ต้องบอกว่าฟังหนังสิ)
    ใช้ยี่ห้ออะไรก็ได้มีค่าเท่ากันซื้อสายยาวๆหน่อยซัก3M
    ขอบคุณครับ คือเวลาต่อไปผมก็จะดูหนังอย่างเดียวอะครับ

ว่าแต่ ถ้าไปซื้อเนี่ย จะดูยังไงว่าอันไหน optical อันไหน coax อ่าคับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks