overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: อยากรู้ราคาขั้นต่ำถ้าคิดจะเล่น dslr อ่ะคับ

OverclockZone Member

Default อยากรู้ราคาขั้นต่ำถ้าคิดจะเล่น dslr อ่ะคับ

อยากรู้ราคาไว้เป็นแนวทางอะคับ กำลังตัดสินใจว่าจะซื้อ dslr-like หรือว่า dslr เลย
    แต่ก็ต้องดูที่ราคาก่อนว่าตัว dslr มันแพงขนาดไหน ไม่ต้องพูดถึงตัวสูงๆนะคับ เอาแต่ตัวที่ดีพอสมควรครับ (ราคารวมเลนส์สักอันนะคับ)

โดยส่วนตัวเป็นมือใหม่(สุดๆ)ที่ยังใช้กล้องไม่เป็น ปรับแต่งภาพไม่เป็น แต่รักการถ่ายภาพ(อาจฟังดูแปลกๆว่าคนที่ถ่ายภาพไม่เป็นจะมารักการถ่ายภาพได้ยังไง แต่ผมแค่รู้สึกอย่างนั้นหลังจากใช้แต่compactมาเป็นเวลานาน) หลังจากได้กล้องมาก็คิดว่าจะไปหาที่เรียนวิชาแล้วก็ศึกษาต่อยอดเองคับ

ถ้าจะให้ดีก็ช่วยแนะนำยี่ห้อแล้วก็รุ่นมาหน่อยก็ดีน่ะคับ โดยส่วนตัวชอบถ่ายรูปคนที่มีวิวธรรมชาติเป็นฉากหลัง

ปล.ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by GigGaPaNg; 18 Mar 2009 at 16:14:15.

OverclockZone Member Seriesz's Avatar

ต่ำๆ กะใว้ 25k-30k ครับ
    อยู่ที่เลือก บอดี้ กับเลนส์ ..

ขอบคุณครับ ตอนนี้ก็กำลังจะซื้อ 450d มาใช้คับ เห็นว่าราคาไม่แพงมากเท่าตัวรุ่นใหญ่ๆ
    แต่ถึงอย่างไรก็จะไปดูตัวจริงอีกทีว่าชอบจริงๆหรือเปล่า

OverclockZone Member OT's Avatar

ลองจับลองเล่นดูหลายๆตัวก็ดีนะครับ

ราคามันมีหลายช่วงเลยครับ

รุ่นเล็ก รุ่นกลาง รุ่นใหญ่

แต่ละรุ่นยังมีหลาย generation อีกครับ
    ใหม่ เก่า เก่ามาก เก่ามากๆ

มันมีผลกับราคาทั้งนั้นครับ

ถ้าไม่แน่ใจจริงๆ DSLR-Like ก็ไม่ได้เลวร้ายครับ
    ใช้งานได้หลากหลายกว่า เพราะมีเลนส์ช่วงกว้างกว่าในราคาไม่แพงครัีบ
    ถ้าจะเริ่มต้นกับ DSLR แล้วยังไม่ชัวร์ก็เล่นตัวเล็กๆกับเลนส์ Kit ก็ได้ครับ
    ถูกใจค่อยไปต่อ ไม่ถูกใจก็ถอยหลังได้ เจ็บตัวหน่อยแต่ไม่หนักเท่าไรครับ

Quote Originally Posted by OT View Post
    ลองจับลองเล่นดูหลายๆตัวก็ดีนะครับ

ราคามันมีหลายช่วงเลยครับ

รุ่นเล็ก รุ่นกลาง รุ่นใหญ่

แต่ละรุ่นยังมีหลาย generation อีกครับ
    ใหม่ เก่า เก่ามาก เก่ามากๆ

มันมีผลกับราคาทั้งนั้นครับ

ถ้าไม่แน่ใจจริงๆ DSLR-Like ก็ไม่ได้เลวร้ายครับ
    ใช้งานได้หลากหลายกว่า เพราะมีเลนส์ช่วงกว้างกว่าในราคาไม่แพงครัีบ
    ถ้าจะเริ่มต้นกับ DSLR แล้วยังไม่ชัวร์ก็เล่นตัวเล็กๆกับเลนส์ Kit ก็ได้ครับ
    ถูกใจค่อยไปต่อ ไม่ถูกใจก็ถอยหลังได้ เจ็บตัวหน่อยแต่ไม่หนักเท่าไรครับ

ขอบคุณคับ วันนี้จะลองไปหาดูคับ ไม่รู้ที่งาน commart จะมีบ้างหรือเปล่า
    ถ้ามีก็จะเดินดูเท่าที่ทำได้คับ

pwt's Avatar

สองหมื่นแรก เป็นรุ่นทดลองกล้อง
    สองหมื่นต่อมา เป็นรุ่นหาเลนส์เพิ่ม
    สองหมื่นที่สาม เป็นรุ่นหาอุปกรณ์เสริม
    อีกสี่หมื่นที่เหลือ เป็นรุ่นเปลี่ยนกล้องใหม่
    และหนึ่งแสนสุดท้าย เผื่อไว้สำหรับความทะเยอทะยาน

หลักๆ ก็ 2-4หมื่น อ่ะ แล้วแต่กำลังทรัพย์

ขอบคุณทุกคำตอบ
    ผมไปซื้อ canan 450D + 18 200 is มาละคับ
    ตอนนี้ก็ขาดแต่ ฝีมือ T_T ยังไงก็ต้องฝากตัวกับเว็ปนี้อีกนาน

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

Quote Originally Posted by GigGaPaNg View Post
    ผมไปซื้อ canan 450D + 18 200 is มาละคับ
    ตอนนี้ก็ขาดแต่ ฝีมือ T_T ยังไงก็ต้องฝากตัวกับเว็ปนี้อีกนาน
    Keep going ครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

Quote Originally Posted by GigGaPaNg View Post
    18-200 is ซื้อมาเท่าไหร่หลอครับ (ร้านไหนด้วย) อ่ะอยากรู็เฉยๆ

OverclockZone Member OT's Avatar

ออกไปถ่ายเยอะๆครับ เด๋วมาเอง ^^

Bookmarks

Bookmarks