overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ND กับ C-PL แตกต่างกันอย่างไรครับ

OverclockZone Member elephanter's Avatar

Default ND กับ C-PL แตกต่างกันอย่างไรครับ

ตามความเข้าใจของผมคือมีตัดแสงสะท้อนเหมือนๆกัน แถมC-PLยังช่วยทำให้สีของท้องฟ้าเข้มขึ้น แล้วทำไมถึงยังต้องมีNDด้วยครับ

OverclockZone Member janus's Avatar
    ,, Somewhere in Thailand ,,

,, ND ลดแสงเข้าหน้ากล้อง ผลคือ ได้ speed ที่นานขึ้นเมื่อเปิด F เท่าเดิม หรือถ้า speed เท่าเดิมจะต้องเปิด F กว้างขึ้น ,,

,, ส่วน PL ใช้บังคับแสงให้ระนาบแสงที่ต้องการเข้าหน้ากล้อง เลยสามารถตัดแสงสะท้อนที่ไม่ใช่ระนาบเดียวกับที่เราต้องการได้ ,,

,, คนละเรื่องกันครับ ,,

OverclockZone Member elephanter's Avatar

Quote Originally Posted by janus View Post
    ,, ND ลดแสงเข้าหน้ากล้อง ผลคือ ได้ speed ที่นานขึ้นเมื่อเปิด F เท่าเดิม หรือถ้า speed เท่าเดิมจะต้องเปิด F กว้างขึ้น ,,

,, ส่วน PL ใช้บังคับแสงให้ระนาบแสงที่ต้องการเข้าหน้ากล้อง เลยสามารถตัดแสงสะท้อนที่ไม่ใช่ระนาบเดียวกับที่เราต้องการได้ ,,

,, คนละเรื่องกันครับ ,,
    ขอบคุณมากครับ แล้วทำไมส่วนใหญ่จึงแนะนำNDไว้ให้ถ่ายน้ำตก แล้วถ้าผมไม่มีฟิลเตอร์อันนี้เวลาจะถ่ายน้ำตกบ้างสามารถใช้C-PLเทนกันได้ไหมครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ND

ไว้ลด Stop หรือย้อมสี ได้

ND ก็จะมึ เต็มแผ่น กับ ครึ่งซีก

ครึ่งซีกที่ใช้กันมากหลายก็จะมี ครึ่งซีกดำ กับ น้ำเงิน

บางคนก็ซื้อ ND ไปถือ

ไม่อยากถือก็ ซื้อ Holder มาติด

ND มีหลากหลายสี ส้ม เขียว ม่วง ชมพู น้ำตาล น้ำเงิน ฟ้า ดำ แดง เหลือง อะไรก็ว่ากันไป

Polarized คือ แสงมุม Polarized

ทำหน้าที่ตัดแสงมุม Polarized ตามแนวระนาบ

ถ้าเป็นแบบปรับระนาบได้ ก็คือ C-PL [Circular Polarized]

ND เน้นที่จะเข้ม เป็นส่วนๆได้ ตามซีกที่เราแบ่งไป

PL จะเข้มไปตามที่เราบิด (หรือ) ตามที่เราตั้งการสะท้อนแสงมุม Polarized ของระนาบนั้นๆ

ND ก็จะเลือกให้ Under กี่ Stop (สต่อบ อ่านเสียงต่ำ)

C-PL เลือกเป็น Layer ครับ ถ้าของ Hoya ก็จะมี 4 Layer กับ 8 Layer (Layer ยิ่งมาก ยิ่ง Drops แสงมาก)

หรือไม่ก็ลองตามค่ายอ่ะ เอาที่ว่าแน่ ว่าเข้มจัดๆ สีอิ่มๆ ก็ Nikon โลดเลย!

บิดจนจอทีวีมืดไปเลยก็ว่าได้

Layer ยิ่งมาก ก็ยิ่งเข้มครับผม (แต่มันก็ขึ้นกับวัสดุที่มาทำด้วย แต่โดยรวมคือ ตาม Layer)

ถ้ามีเลนส์หลายตัว แนะนำให้ซื้อ C-PL หน้าที่ใหญ่ที่สุดของเลนส์(ที่เรามี) แล้วซื้อ Ring Converter เอาจ้า!!!

ปล.อ้างอิงภาพจาก PIXPRO'S
    Last edited by NICKKIEZ; 18 Mar 2009 at 16:35:57.

OverclockZone Member janus's Avatar

,, พอใช้แทนได้ครับ เนื่องจากผลในภาพรวมคือทำให็ปริมาณแสงที่เข้ากล้องลดลงเช่นเดียวกัน ,,
    ,, แต่ที่ส่วนใหญ่ใช้ ND ถ่ายน้ำตกเพราะว่า มันมีหลายเบอร์ครับ ทำให้เลือกได้ว่าจะเอาน้ำตกฟุ้งแค่ไหน ,,

,, ปล. ตอนถ่ายขำๆ ผมยังเคยเอาแว่นกันแดดมาบังหน้ากล้อง compact แล้วถ่ายน้ำตกเลยครับ ,,

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

เดี๋ยวนี้ แผ่น ND หายากอ่ะ พอทราบไหมว่ามันตกราคาเท่าไร คุคุคุคุ

OverclockZone Member OT's Avatar

มาเก็บความรู้ น้าๆตอบไปหมดแล้ว 55+
    ถ้ามีงบก็ซื้อของดีๆหน่อยก็ได้ครับ ND กับ CPL ใช้กันนานๆไป
    ตามน้องนิกกี้บอกคือเอาหน้าใหญ่สุดของเลนส์ที่เรามี (ยิ่งใหญ่ยิ่งแพง)
    แล้วตัวที่เล็กกว่าหา Adapter มาแปลงเอาครับ

,, แค่หน้า 77 C-PL อย่างถูกก็ 3,000 ละครับ ส่วนของ nikon เองไม่ต้องพูดถึง 555 ,,
    ,, ซื้อแล้วมีกินแกลบ ,,

,, ND แผ่น ผมเคยเห็นแถวร้านที่ภิรมณ์อ่ะ แต่ไม่ได้ถามราคา ,,
    ,, ท่าทางจะแพงอยู่เหมือนกัน ,,

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    เดี๋ยวนี้ แผ่น ND หายากอ่ะ พอทราบไหมว่ามันตกราคาเท่าไร คุคุคุคุ
    Fotofile ทุกสาขา

ร้านวิวไฟเดอร์

โลกกล้อง

หลายร้านเลย - -"

ก็ร้านกล้องทั่วๆไป มีขายจ้า

ขอขอบคุณทุกคำตอบนะครับ โดยเฉพาะคุณ nickiezกับพี่janus ไหนๆก็เห็นท่านแซดถามถึงที่ขายNDแบบแผ่น ตัวผมอยากทราบว่าตัววัดระดับน้ำที่ติดบน hot shoe หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ

Quote Originally Posted by elephanter View Post
    ขอขอบคุณทุกคำตอบนะครับ โดยเฉพาะคุณ nickiezกับพี่janus ไหนๆก็เห็นท่านแซดถามถึงที่ขายNDแบบแผ่น ตัวผมอยากทราบว่าตัววัดระดับน้ำที่ติดบน hot shoe หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ
    ลองถามเจ๊ดูครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...er.php?u=78030

OverclockZone Member decon's Avatar

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    ของจีน Tian Ya ถูกๆ 350-450 ครับ
    ของดีๆแพงๆ Lee Filter แผ่นละ 1500+
    ร้านวิวไฟนเดอร์ ภิรม
    ฮุ้งแอนนา
    FF ก็น่าจะมีนะ

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks