Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าผมจะซื้อ hdd มาต่อเพิ่ม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าผมจะซื้อ hdd มาต่อเพิ่ม

ขอถามเป็น ข้อๆ นะครับ

1.อันเก่าผมเป็น seagate 250gb SATA II ถ้าซื้อ wd 640+ blue หรือ green จะมาต่อเป็น raid0 ได้มั๊ยครับ

2.ถ้า ข้อ 1 ได้ แล้ว psu enermax 460w พอไหมครับ

3.ต้องลงวินโดว์ใหม่ไหม

4.ถ้าข้อ 3 ไม่ต้อง แล้วมันจะขึ้นเป็น drive ใหม่เหมือน flash drive หรือเปล่าครับ

5.raid0 เวลาต่อแล้ว มันจะรวม hdd 2 ลูกเป็นความจุเดียวหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ

1.ได้
    2.พอ
    3.ต้องลงใหม่
    4. ----
    5. .ได้เท่ากับ ตัวเล็กสุด x 2

Comment

Originally posted by hkp7m8 View Post
      5. .ได้เท่ากับ ตัวเล็กสุด x 2
      ข้อนี้ที่ตอบมาคือความเร็วช่ายไหมคับ

คือที่ผมถามมันคือว่า แบบถ้าเอามา raid กันแล้วลูกเก่า 250 ใหม่ 640 เวลาลงวินโดว์แบ่งไดรฟ์จะเห็นเป็น 890 ไหมอะครับ (250+640)

Comment

Originally posted by PoseidonX View Post
        ข้อนี้ที่ตอบมาคือความเร็วช่ายไหมคับ

คือที่ผมถามมันคือว่า แบบถ้าเอามา raid กันแล้วลูกเก่า 250 ใหม่ 640 เวลาลงวินโดว์แบ่งไดรฟ์จะเห็นเป็น 890 ไหมอะครับ (250+640)
        ความจุครับ ได้เท่าตัวเล็กx2

Comment

ปกติ เขา จะใช้ ฮารดิส ที่ เหมือนกัน ทั้ง2ลูก ชนิด ขนาด เดียว กัน
          เพื่อความเร็ว สูง สุด
          ถ้าคนละ ชนิด จะทำให้เกิดการ ดึงกันได้

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
            ความจุครับ ได้เท่าตัวเล็กx2
            งั้นผมจะซื้อตัวใหม่มาีกี่ GB ก็ตาม (มากกว่า 250) มันก็จะได้แค่ 500GB หรอครับ

Comment

Originally posted by PoseidonX View Post
              งั้นผมจะซื้อตัวใหม่มาีกี่ GB ก็ตาม (มากกว่า 250) มันก็จะได้แค่ 500GB หรอครับ
              ถูกต้อง

Comment

Working...
              X