Announcement

Collapse
No announcement yet.

I7 กับ windows xp

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• I7 กับ windows xp

อยากทราบว่าI7 สามารถทำงานได้เต้มที่ใน windows xp รึป่าวครับ
    ถ้าไม่ดี ควรใช่windows vista ตัวไหนดีครับ
    ขอบคุณในทุกความคิดเห็นครับ

ตอนแรกผมก็ใช้ Vista64 SP1 แต่มีปัญหากับเครื่องปรินท์ แล้วพอดีโหลดตัว Vista SP1 มาไม่ทันเลยลง XP ไปก่อน ใช้มาได้สัปดาห์กว่าๆแล้ว ไม่มีปัญหาอะไร นอกจาก Blue Screen วันละครั้ง -_-'

แต่มันก็เป็นตั้งแต่ใช้ Vista64 แล้ว ตอนนี้กำลังหาสาเหตุอยู่

Comment

มันก้อได้ปกตินะผมใช้อยู่ก้อไม่เหนมีปันหาอะไรนะคับแต่ถ้าถามว่าเต็มที่มั๊ยอันนี้ตอบไม่ได้จิงรอท่านอื่นเนอะ

Comment

เกี่ยวกับงานเรามากกว่ามั้ง - -

Comment

ผมก็ใช้ XP อยู่ เวลา OC ก็ไมมีปัญหาอะไร ปัญหาบลูสกีนที่ว่านั้น น่าจะเกิดเมโมรี่หรือป่าว

Comment

Originally posted by Ventus View Post
            อยากทราบว่าI7 สามารถทำงานได้เต้มที่ใน windows xp รึป่าวครับ
            ถ้าไม่ดี ควรใช่windows vista ตัวไหนดีครับ
            ขอบคุณในทุกความคิดเห็นครับ
            แนะนำ Vista เป็นขั้นต่ำ หรือจริงๆ Seven
            โดยหลักการผมคือใช้ Windows ที่ออกทีหลัง CPU ครับ

Comment

ผมลองลงxpแล้วครับ สรุปว่ามันเห็นหมด ทั้งคอร์แท้+เทียมครับ ^^

Comment

XP ก็เห้นครับ มันก็รู้จัก ครับ แต่ว่าชุดคำสั่งใหม่ๆๆ ที่มาพร้อมกับ CPU คุณจะไม่ได้ใช้ งาน ก็เท่านั้นเองครับ
                หรือ พูดง่ายๆๆ ถ้าคุณใช้ C2D หรือ C2Q มาแล้ว ทีนี้คุณมาใช้ I7 คุณจะไม่เห้นค่าความแรงของCPU เลยครับ
                --------------------------------
                จริงๆๆ จัด VISTA หรือ รอ WINDOWS 7 ออกตัวเต็มมาก็จะดีมากเลยครับ
                ----------------------------------
                ส่วนเรื่อง จอน้ำเงิน อันนี้ผมว่า มันเป็นจา MEMORY โอกาศเป็นเยอะมากครับ และ 2ไวรัส และตามมาติดๆๆBITCOME เนี้ย ตัวดีเลยหรือโปรแกรม ที่เราใช้อยู่ ให้สังเกตุที่รหัสโคต อ่ะครับมันจะบอก อาทิเช่น 00X00010 อ่ะไรประมาณเนี้ย แล้วเราก็เข้าไปที่ MICROSOFT ดู สิว่ารหัสเนี้ย ค่ามันแปลว่าอะไร แล้วเราไปแก้ปัญหาก็จบครับ

Comment

ผมก็ใช้ i7 กับ xp sp3 อยู่นะครับ ปกติดีครับ

Comment

Originally posted by gonpofin View Post
                    XP ก็เห้นครับ มันก็รู้จัก ครับ แต่ว่าชุดคำสั่งใหม่ๆๆ ที่มาพร้อมกับ CPU คุณจะไม่ได้ใช้ งาน ก็เท่านั้นเองครับ
                    หรือ พูดง่ายๆๆ ถ้าคุณใช้ C2D หรือ C2Q มาแล้ว ทีนี้คุณมาใช้ I7 คุณจะไม่เห้นค่าความแรงของCPU เลยครับ
                    --------------------------------
                    จริงๆๆ จัด VISTA หรือ รอ WINDOWS 7 ออกตัวเต็มมาก็จะดีมากเลยครับ
                    ----------------------------------
                    ส่วนเรื่อง จอน้ำเงิน อันนี้ผมว่า มันเป็นจา MEMORY โอกาศเป็นเยอะมากครับ และ 2ไวรัส และตามมาติดๆๆBITCOME เนี้ย ตัวดีเลยหรือโปรแกรม ที่เราใช้อยู่ ให้สังเกตุที่รหัสโคต อ่ะครับมันจะบอก อาทิเช่น 00X00010 อ่ะไรประมาณเนี้ย แล้วเราก็เข้าไปที่ MICROSOFT ดู สิว่ารหัสเนี้ย ค่ามันแปลว่าอะไร แล้วเราไปแก้ปัญหาก็จบครับ

โอกาส ครับ ไม่ใช่โอกาศ

> 70% ของ Reply ใช้คำนี้ผิด มากๆ

Comment

ผมว่าตอนนี้ยังไง ก้ XP เสถียรสุด แต่ถ้ามี แรมซัก 4G แนะนำวิสต้าครับ driver ส่วนใหญ่รองรับหมดแล้ว

จะออก SP 2 แล้วด้วย

ส่วน Window 7 เนี่ย ถ้าไม่ติดเรื่องปัญหา Driver Printer (ที่ผมเจอมานะ) ก้ลงใช้เลยครับ ดีสุดแล้ว

ปล. Window 6.0(Vista)/6.1(7) ใช้ CPU 3.0 นะครับเพื่อความลื่นไหลนิดนึง หรือผมคิดไปเองไม่รุ้

Comment

แนะนำ Vista เป็นขั้นต่ำ หรือจริงๆ Seven
                        โดยหลักการผมคือใช้ Windows ที่ออกทีหลัง CPU ครับ
                        ผมเห็นด้วยครับเพราะว่าถ้าคุณอยากใช้เต็มที่ถึงขุมพลังมัน ควรจะใช้วินโดว7 ครับ แต่คือว่าตอนนี้ตัววินโดวมันยังไม่สมบูรณ์นักก็ควรจะเป็นวิสต้าอะครับ เเต่ถ้าไม่ซีเรียสพอใจในความเเรงของมันใน xp แล้วก็แล้วแต่บุคคลครับแต่แน่นอนครับ วิ่งมันบน วินโดววิสต้าหรือ7เร็วกว่าแน่นอนครับ

Comment

blue screen อาจมาจากไฟไม่พอนิครับ

Comment

Working...
                          X