การเปิด-ปิดจอบ่อยๆ มีผลกับจอไหมครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: การเปิด-ปิดจอบ่อยๆ มีผลกับจอไหมครับ

OverclockZone Member วิหคเหินหาว's Avatar

Talking การเปิด-ปิดจอบ่อยๆ มีผลกับจอไหมครับ

ผมใช้ lcd wide 19 ครับ คือผมเป็นคนชอบโหลดบิตนะครับ โดยจะให้มันโหลดแล้วไปทำอย่างอื่น ซักพักก็มาเปิดดู แล้วก็ปิดไป (4-5 ชม.ได้) ทำแบบนี้บ่อยมากแต่ละวันครับ ฉะนั้นผมจึงอยากรู้ว่ามันจะทำให้จอของผมเกิดผลเสียอะไรมากไหมครับ อีกอย่างถ้าแลกกับการทำอย่างนี้ถ้าผมจะเปิดทิ้งไว้เลยแล้วก็ ปล่อยให้จอมันดับไปเอง โดยที่ไม่ต้องปิดสวิสท์ พอจะเล่นคอมก็แค่ขยับเมาท์จะดีกว่าไหมครับ ไหนใครว่ายังไง ขอความเห็นหน่อยครับ ขอบคุณครับ

jackson's Avatar
    ม.ชวนชื่นแคราย เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร

จอไม่เสียครับ แต่ปุ่มมัน อาจเสียได้ อิอิ

OverclockZone Member biologypanda's Avatar
    OvErClocKzONe & MUT

ผมว่าไม่นะ ดีด้วยซ้ำไป ประหยัดไฟด้วย

OverclockZone Member dangersunz's Avatar

lcd ใช้การบิต ของ คริตอล โดยการ ส่ง แสง ผ่าน
    การปิดไว้ น่าจะช่วย ในการ ถนอมจอ คุณได้

OverclockZone Member monkeypond's Avatar

ผมก้ชอบ เปิด ๆ ปิด ๆ เพราะเหตุผลเดียวกัน (โหลดบิต)

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

มีผลแน่ครับ แต่ ไม่ใช่สาระสำคัญ

ถ้าไม่ใช้ก็ปิด ประหยัดไฟลงไปอีกนิด

OverclockZone Member -DoMyoJi-'s Avatar
    กรุงเทพ-สาย4-ทวีวัฒนา

ผมก็ทำประจำ อยากรู้เหมือนกัน

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

6ปี แล้วยังไม่เป็นไรเลย CRT
    Last edited by kidnapped1; 19 Mar 2009 at 02:06:08.

OverclockZone Member champdekwen's Avatar

ต้องถามว่าปุ่มจะเป็นไรมั้ยตะหาก อิอิ

OverclockZone Member renorzeta's Avatar

ของผม ปิดก็ปิดนาน เปิดก็เปิดนาน
    แต่เคยมีปัญหา ที่ ปุ่มหรับ แสง สี มัน ช็อต มั้ง ไม่ก็ค้าง มันเล่นกดเพิ่มๆลดๆ เองเล่นเอาผมหลอนเลยครับ เครียดมากจนนึกว่าต้องออกตังซื้อจอใหม่เสียแล้ว ไม่งั้นป่านนี้คงมี LCD 19" ไปแล้วมั้ง - -* ยังใช้ real Flatron อยู่เลย

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

พอดีผมเป็นปุ่มสัมผัสนะ กดเบา ๆ เอาเเล้วมันก็ปิด

OverclockZone Member gofaster's Avatar

น่าจะเป็นห่วงปุ่มมากกว่าจอนะในเคสนี้ ผมว่าปุ่มคงจะไปเร็วกว่าจอ แต่คงอีกหลายปี บางทีท่านอาจจะเปลี่ยนจอใหม่แล้วก็ได้ ดังนั้น เปิดปิดตามใจชอบเลยครับ ประหยัดไฟช่วยชาติ

OverclockZone Member วิหคเหินหาว's Avatar

นั่นซินะครับ ขอบคุณครับ ถ้างั้นช่วงเวลานี้คงต้องเปิดๆๆ ปิดๆๆ ไปพลางๆดีกว่า เพราะว่าจอยังมีประกันอยู่ แต่ก็ไม่รู้ว่าถ้าหากว่าปุ่มเปิด - ปิด เสียมันจะเครมได้ป่าวอ่า

Bookmarks

Bookmarks