Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเปิด-ปิดจอบ่อยๆ มีผลกับจอไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเปิด-ปิดจอบ่อยๆ มีผลกับจอไหมครับ

ผมใช้ lcd wide 19 ครับ คือผมเป็นคนชอบโหลดบิตนะครับ โดยจะให้มันโหลดแล้วไปทำอย่างอื่น ซักพักก็มาเปิดดู แล้วก็ปิดไป (4-5 ชม.ได้) ทำแบบนี้บ่อยมากแต่ละวันครับ ฉะนั้นผมจึงอยากรู้ว่ามันจะทำให้จอของผมเกิดผลเสียอะไรมากไหมครับ อีกอย่างถ้าแลกกับการทำอย่างนี้ถ้าผมจะเปิดทิ้งไว้เลยแล้วก็ ปล่อยให้จอมันดับไปเอง โดยที่ไม่ต้องปิดสวิสท์ พอจะเล่นคอมก็แค่ขยับเมาท์จะดีกว่าไหมครับ ไหนใครว่ายังไง ขอความเห็นหน่อยครับ ขอบคุณครับ

จอไม่เสียครับ แต่ปุ่มมัน อาจเสียได้ อิอิ

Comment

ผมว่าไม่นะ ดีด้วยซ้ำไป ประหยัดไฟด้วย

Comment

lcd ใช้การบิต ของ คริตอล โดยการ ส่ง แสง ผ่าน
        การปิดไว้ น่าจะช่วย ในการ ถนอมจอ คุณได้

Comment

ผมก้ชอบ เปิด ๆ ปิด ๆ เพราะเหตุผลเดียวกัน (โหลดบิต)

Comment

มีผลแน่ครับ แต่ ไม่ใช่สาระสำคัญ

ถ้าไม่ใช้ก็ปิด ประหยัดไฟลงไปอีกนิด

Comment

ผมก็ทำประจำ อยากรู้เหมือนกัน

Comment

6ปี แล้วยังไม่เป็นไรเลย CRT
                Last edited by kidnapped1; 19 Mar 2009, 02:06:08.

Comment

ต้องถามว่าปุ่มจะเป็นไรมั้ยตะหาก อิอิ

Comment

ของผม ปิดก็ปิดนาน เปิดก็เปิดนาน
                    แต่เคยมีปัญหา ที่ ปุ่มหรับ แสง สี มัน ช็อต มั้ง ไม่ก็ค้าง มันเล่นกดเพิ่มๆลดๆ เองเล่นเอาผมหลอนเลยครับ เครียดมากจนนึกว่าต้องออกตังซื้อจอใหม่เสียแล้ว ไม่งั้นป่านนี้คงมี LCD 19" ไปแล้วมั้ง - -* ยังใช้ real Flatron อยู่เลย

Comment

พอดีผมเป็นปุ่มสัมผัสนะ กดเบา ๆ เอาเเล้วมันก็ปิด

Comment

น่าจะเป็นห่วงปุ่มมากกว่าจอนะในเคสนี้ ผมว่าปุ่มคงจะไปเร็วกว่าจอ แต่คงอีกหลายปี บางทีท่านอาจจะเปลี่ยนจอใหม่แล้วก็ได้ ดังนั้น เปิดปิดตามใจชอบเลยครับ ประหยัดไฟช่วยชาติ

Comment

นั่นซินะครับ ขอบคุณครับ ถ้างั้นช่วงเวลานี้คงต้องเปิดๆๆ ปิดๆๆ ไปพลางๆดีกว่า เพราะว่าจอยังมีประกันอยู่ แต่ก็ไม่รู้ว่าถ้าหากว่าปุ่มเปิด - ปิด เสียมันจะเครมได้ป่าวอ่า

Comment

Working...
                          X