Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามแบบโง่ๆ 5.1 ต่อกะคอม เขาต่อยังไงเหรอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามแบบโง่ๆ 5.1 ต่อกะคอม เขาต่อยังไงเหรอ

มีโฮมบ้าน 5.1 จะต่อกะคอม เขาต่ออกจากช่องไหนเหรอ

หรือว่าต่อจากช่องเสียบหูฟังไปเข้าชุดโฮม

อย่าว่ากันนะ เพราะไม่รู้จริงๆ ช่วงนี้กำลังหาข้อมูลเรื่องคอมอยู่อ่ะ

ดูในคู่มือเมนบอร์ดครับ ดูแจ็คสีอะไรมันแทนตำแหน่งของลำโพง
    ตัวไหน เราก็ต่อตามนั้นเลยครับ แต่ต้องไปปรับในตัวโปรแกรม
    ในวินโดว์ ด้วยครับให้ใช้เป็นลำโพงแบบ 5.1 ด้วยครับ
    ไม่รู้ว่าใช้ MB รุ่นไหนเอาภาพตัวอย่างมาให้ดูประกอบ
    Attached Files

Comment

เขียว front
      ดำ rear
      ส้ม surround

Comment

Originally posted by guyo View Post
        ดูในคู่มือเมนบอร์ดครับ ดูแจ็คสีอะไรมันแทนตำแหน่งของลำโพง
        ตัวไหน เราก็ต่อตามนั้นเลยครับ แต่ต้องไปปรับในตัวโปรแกรม
        ในวินโดว์ ด้วยครับให้ใช้เป็นลำโพงแบบ 5.1 ด้วยครับ
        ไม่รู้ว่าใช้ MB รุ่นไหนเอาภาพตัวอย่างมาให้ดูประกอบ
        ชุดโฮมเธียเตอร์บ้านของเรา ใช้สาย Optical อ่ะ สายเดียวต่อเข้ากะ DVD
        ทีนี้ ตัวโฮมมันมีช่อง Aux อ่ะ เป็น ขาว-แดง
        ทีนี้เราเลยอยากรู้ว่าจากคอม จะต่อจากช่องตรงไหนเหรอ
        ในรูปเห็นมีขาว-แดงเหมือนกัน ใช่สัญญาณ สเตอรริโอ หรือเปล่า

ถ้าเป็นสัญญาณ ลำโพงหน้า หลัง เซ็นเตอร์ ซับ แยกตัวอันนั้นชุดโฮมเราไม่มี เพราะใช้สาย optical
        เส้นเดียวก็สามารถรับ ดอลบี้ ดิจิตอลได้อ่ะ

Comment

ไม่ทราบว่าใช้บอร์ดหรือซาวการืดรุ่นไหนอยู่ครับ บางรุ่นมีช่องoptical outต่อเข้าavrได้เลย

Comment

^
            ^
            X-fi Titanium มีครับ

ถ้าพวก Xonar DX นี้ต้องเอา หัวแปลงเสียบอีกทีครับ

Comment

เลือกสักช่องครับ
              อ้างอิงจากรูปเดิม

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
                ไม่ทราบว่าใช้บอร์ดหรือซาวการืดรุ่นไหนอยู่ครับ บางรุ่นมีช่องoptical outต่อเข้าavrได้เลย
                กะว่าจะใช้ตัวนี้อ่ะค่ะ
                CPU = Core 2 Duo E7400 $4300
                MainBoard = ASUS P5KPL/1600 $2290

จากกระทู้
                http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=426448

ใจจริงก็อยากจะใช้ Sound card ด้วย แต่ซื้อไม่เป็นบอกเค้าไม่ถูก
                ถ้าจะใช้ Sound Card ด้วยจะบอกเค้ายังไงเหรอคะ
                กะว่าจะซื้อชุดนนี้อ่ะ
                CPU = Core 2 Duo E7400 $4300
                MainBoard = ASUS P5KPL/1600 $2290
                RAM = Kingston 2Gbx2 $ 1600
                HDD = WD6400AAKS 640GB $2400
                PSU = ThermalTake TR 470W $1950
                VGA CARD = HIS HD4850 Ice Q4 TURBO $6050
                DVD = ยี่ห้ออะไรก็ได้ตามใจชอบ $850
                CASE = อยากได้สวยๆหรือ ดุดัน ก็แล้วแต่ $1000-15000
                LCD = Samsung 19" $4500
                $24,940~25,440

ถ้าเพิ่ม Sound Card ด้วยต้องใช้บอร์ดตัวไหน Sound Card ตัวไหนถึงจะเข้าชุด
                เอาแบบมีช่อง Optical ด้วยก็ดีเลยค่ะ

ช่วยแนะนำทีนะคะ
                ขอบคุณค่ะ

Comment

ซื้อคอมมาทำอันหยั่งงับ ???
                  HTPC & จิปาถะ

Comment

Originally posted by mike_shinoda View Post
                    ซื้อคอมมาทำอันหยั่งงับ ???
                    HTPC & จิปาถะ
                    ที่ตั้งใจเลยคือ ฟังเพลง เล่นเกมส์ ดูหนัง ตามลำดับเลยค่ะ + ทำงานเอกสารนิดหน่อย
                    เกมส์ก็จะเป็นพวก Need for speed ค่ะ

แต่มีชุดโฮมเธียเตอร์อยู่แล้ว ชอบเสียงของมันด้วย เวลาดูหนัง ไม่อยากซื้อใหม่ (งบหมด)
                    เวลาฟังเพลงกลางคืนก็ใช้หูฟังเอาค่ะ

ตกลงตัวเมนบอร์ดที่เราเลือกมันมีช่อง Audio out ไหมคะ ถ้ามีเราจะเอาไปต่อ ช่อง Aux ของชุดโฮมเลยอ่ะ

Comment

Originally posted by kuk_koo1
                      ตกลงตัวเมนบอร์ดที่เราเลือกมันมีช่อง Audio out ไหมคะ ถ้ามีเราจะเอาไปต่อ ช่อง Aux ของชุดโฮมเลยอ่ะ

มี optical ครับใช้ได้

Comment

Originally posted by mike_shinoda View Post

มี optical ครับใช้ได้
                        ในรูปคือ
                        หมายถึงเมนบอร์ดตัวนี้มี optical ให้ด้วยเหรอ

Comment

ก็มีนิครับ ผมเปิดจากเวป asus ดูเลยนิ

Comment

ตรงที่วงครับเป็นที่ต่อแบบ optical
                            ถ้าให้ชัวร์เวลาซื้อขอคนขายเขาดูก่อนก็ได้ครับว่ามีหรือเปล่า
                            ถ้าเกิดไม่มีก็ลองเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นที่มีครับ
                            Attached Files

Comment

มีจริงๆด้วย

ขอบคุณทุกๆคนมากๆค่ะ

Comment

Working...
                              X