overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36

Thread: <<Review เล็กๆน้อยๆ>>BenQ S42 "Enhanced Edition" with P9500@2.66GHz

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

Default <<Review เล็กๆน้อยๆ>>BenQ S42 "Enhanced Edition" with P9500@2.66GHz

(ก่อนที่กระแส S42 จะถูกกลบสนิทด้วยความแรงของ S57 ผมขอปิดท้ายด้วย Project ชิ้นนี้ละกัน อิอิ)

ในที่สุดผมก็ได้Intel Core2Duo P9500 ตัวแรงระดับท็อปในตระกูล Pxxxx ยัดไว้ในเครื่อง S42 เรียบร้อยแล้วครับ ด้วยความแรงแบบน้องๆ Core2Extreme

เจ้า CPU ที่ผมได้มานี้พิเศษกว่า P9500 ธรรมดาครับ เพราะมันเป็น E0 stepping (แบบเดียวกับพวก T9800) ดังนั้นมันเลยแรงเกินหน้าเกินตา P9500 ทั่วๆไปครับ ^^

ผมสั่งซื้อในebay (ยก credit ให้ท่าน data_db2 ที่ช่วยสั่งซื้อให้ครับ ^^) เป็น ES(Engineer Sample) คือตัวอย่างที่ทาง Intel ทดลองก่อนนำออกขาย แต่ตัวที่ได้มาเป็นแบบที่เรียกว่า Qualified Sample QJXC คือเป็นตัวอย่างที่มีประสิทธิภาพและความเสถียรเทียบเท่าตัวที่วางขายกันจริงๆครับ

ชม P9500 ตัวเป็นๆ ก่อนใส่ ครับ

cpu ผมไม่ได้เปลี่ยนเองอะครับ กลัวแงะพลาดตัวเครื่องแตก พอดีศูนย์benq ที่พันทิพย์เค้าบอกมาว่าเค้าบริการเปลี่ยนให้ฟรี แต่ประกันเฉพาะของ cpu จะหลุด(อันนี้แน่นอน) ส่วนประกันของตัวอื่นๆยังเหมือนเดิมทุกอย่าง แหล่มจริงๆครับพี่น้อง

พอเปลี่ยนเสร็จ... ก้อจัดการเทสซะ

..มาสำรวจความแรงของมันก่อน

แรงกว่า E6700 เป็นรองแค่QX9650 เลยวุ้ย

(อันนี้เทสในอุณหภูมินอกห้องแอร์ และไม่มีฐานรอง)สังเกตดีๆ maximum multiplier มันคูณถึง 10 เลยครับพี่น้อง อย่างงี้ก้อ 266 x 10 = 2.66GHz! ปกติแล้ว P9500 จะอยู่ที่ 2.53Ghz .... แบบนี้มาน oc ไปในตัวนี่หว่า เอิ๊กๆ ส่วนอุณหภูมิ cpu ถือว่าค่อนข้างเย็นกว่า p8400 ประมาณ 4-5 องศาครับ

แต่ถ้าเกิดเล่นในห้องแอร์ก็จะได้ความเย็นระดับนี้ครับ^^ (ใช้งานทั่วไป ที่ไม่ใช่เล่นเกมส์ครับ)

เย็นเฉียยบบบบ ครับพี่น้อง อิอิ

มาเทียบระหว่าง cpu ตัวเก่ากับตัวใหม่กันดีกว่าครับ

อันนี้ตัวเก่า P8400 super PI 1M ได้ตามรูป

มาที่ P9500 ... ดูความแตกต่างครับ 17วิ เท่านั้น แรงได้ใจจริงๆ

มาพร้อมกับคะแนน 3D Mark06 ขึ้นจากเดิมไม่กี่ร้อยแฮะ

จบแล้วครับสำหรับ upgrade project เล็กๆน้อยๆของผมที่เคยคิดเล่นๆตอนซื้อ S42 ใหม่ๆ ถึงมันจะไม่ได้ช่วยให้ประสิทธิภาพในการเล่นเกมดีขึ้นแบบผิดหูผิดตา แต่ถ้าดูที่การใช้งานทั่วไปอื่นๆแล้ว อย่างเช่นเวลาแปลงไฟล์ โหลดโปรแกรมต่างๆ(พวกPS) หรือโหลดเกมส์ รู้สึกได้เลยครับว่ามันเร็วขึ้นจริงๆ ปรื๊ดๆ

หมายเหตุ - เรื่องน่ารู้
    ก่อนเปลี่ยน cpu ต้องศึกษาองค์ประกอบหลายๆอย่างครับเช่น รุ่น chipset ที่รองรับ อัตราการกินไฟ technology(nm) ของตัวcpu ฯลฯ
    ซึ่งจากที่ผมศึกษามา เจ้าตัวP9500 สามารถใส่แทน P8400 ได้เพราะรองรับ chipset GM45 เหมือนกัน กินไฟเท่ากัน (25watt) package type เดียวกัน
    อาจศึกษารายละเอียดเพิ่มเติมโดยเทียบจากเวปของ intel ครับ
    P9500--->http://processorfinder.intel.com/det...px?sSpec=SLB4E
    P8400--->http://processorfinder.intel.com/det...px?sSpec=SLB3R

สรุปสิ่งหลักๆที่ต้องดูในการเปลี่ยน cpu คือการเทียบ cpu ตัวใหม่กับตัวเก่าว่ามีคุณสมบัติเหมือนกันตามนี้หรือเปล่า
    1.chipset ที่รองรับ
    2.Technology ของ cpu (nm)
    3.Package Type
    4.Thermal Design Power(Watt)
    5.Voltage Range

ถ้าเหมือนกันทั้ง 5 อย่างนี้ รับรองว่าเปลี่ยนได้ 100% โดยไม่เกิดปัญหาครับ ^^
    Last edited by stroumphs; 13 Apr 2009 at 11:49:57.

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

สุดยอดแห่งความแรงงงงงง

OverclockZone Member PrIcoN's Avatar

แรงขึ้นเยอะเลยอ่ะ ว่างๆท่านลองเปลี่ยนการ์ดจอให้แรงขึ้นอีกจิ อยากเห็นบ้าง อิอิ

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

สุดยอดแห่งความแรงงงงงง
    แรงจิงๆแหละครับ แต่ดีนะที่ราคาไม่แรงตามไปด้วย "^^

แรงขึ้นเยอะเลยอ่ะ ว่างๆท่านลองเปลี่ยนการ์ดจอให้แรงขึ้นอีกจิ อยากเห็นบ้าง อิอิ
    เรื่องเปลี่ยนการ์ดจอสงสัยคงต้องรอพร้อมกับตอนเปลี่ยนเครื่องน่ะครับ 55 แค่นี้ก้อกินแกลบไปหลายวันแร้ว
    อีกอย่างS42 รู้สึกมันเป็นการ์ดจอแบบติดบนบอร์ดน่ะครับ คงเปลี่ยนไม่ได้อะ

OverclockZone Member tanwatana's Avatar

โอวว..0. เข้ารหัส video คงลื่นน่าดูชม

OverclockZone Member Fire Exit's Avatar

แจ่มครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Cache L2 6MB ตัดต่อVDOทีนี่คงเร็วปรื๊ดๆเลยครับ หุๆ ยินดีด้วยเน้อ

OverclockZone Member saksith's Avatar

แอบอิจฉาเล็กๆน้อยๆ อยากเปลี่ยนเครื่องมั่งแล้วสิ
    Last edited by saksith; 19 Mar 2009 at 16:35:40.

OverclockZone Member saksith's Avatar

p9500ไม่ใช่centino 2เหรอ

Quote Originally Posted by saksith View Post
    p9500ไม่ใช่centino 2เหรอ
    P9500 เป็น Centrino2 นะครับ

OverclockZone Member NUTKUNG's Avatar

เข้ามาชม ...

ลงชื่อ
    NUTKUNG

Quote Originally Posted by stroumphs View Post
    P9500 เป็น Centrino2 นะครับ
    ก็เห้นโลโก้ ในCU-Z มันเป็นตัวน้ำเงินอ่านึกว่ามันจะดชวเป็นดลโก้สีแดงcentino2 ก็เลยนึกว่าเป็นตัวเก่าคับ โทดทีผมยังไม่เคยมีcentino2เป็นของตัวเอง อิอิ

Quote Originally Posted by saksith View Post
    ก็เห้นโลโก้ ในCU-Z มันเป็นตัวน้ำเงินอ่านึกว่ามันจะดชวเป็นดลโก้สีแดงcentino2 ก็เลยนึกว่าเป็นตัวเก่าคับ โทดทีผมยังไม่เคยมีcentino2เป็นของตัวเอง อิอิ
    คือที่เป็นสีน้ำเงินเป็นสีโลโก้ของ cpu ตระกูล core2duo ครับ และตัวนี้มันเป็นส่วนหนึ่งใน centrino2 ซึ่งโลโก้จะเป็นสีแดงครับ ^^

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

เอา T9500 มายัด 5920g ผมมั่งดีกั่ว

เอิ้กๆ

ปล.acer oc cpu ไม่ได้อ่ะ T^T

โอว โคตรแรงๆๆ น่าสนใจ แต่เสียดายประกันอ่า

OverclockZone Member ballnuclear's Avatar

แรงจิงๆคับท่าน

OverclockZone Member thefast's Avatar
    ฉะเชิงเทรา , ชลบุรี , บางนา

สุดยอด คร้าบบบ

จะตามไปติด ๆ คร้าบบ

ิอิอิ

OverclockZone Member ballnuclear's Avatar

Quote Originally Posted by thefast View Post
    สุดยอด คร้าบบบ

จะตามไปติด ๆ คร้าบบ

ิอิอิ
    เปลี่ยนแล้วอย่าลืมขาย ของเก่าผมนะคร้าบ

OverclockZone Member thefast's Avatar
    ฉะเชิงเทรา , ชลบุรี , บางนา

Quote Originally Posted by ballnuclear View Post
    เปลี่ยนแล้วอย่าลืมขาย ของเก่าผมนะคร้าบ
    ฝากท่านนึง ขายใน ebay ไปแว้วคับ

อิอิ

OverclockZone Member hazarachi's Avatar
    Chonburi AND Nan

เห็นแล้วเกิดกิเลส
    ปล.หมดประกันหรือป่า็วครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks