overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 3 of 3

Thread: พัดลมไม่หมุน เครื่องมันเลยร้อน.....

OverclockZone Member exheyyo's Avatar

Exclamation พัดลมไม่หมุน เครื่องมันเลยร้อน.....

คือว่าผมใช้เคสของ sunbeam - automaton ก็ใช้ๆมาประมาณ4เดือนเปิดทุกวันก็ว่าได้ แต่มาวันนี้ผมเห็นสิ่งผิดปกติอย่างนึงคืือ พัดลม 12cm ตัวหลังมันไม่หมุน ก็เลยจัดการแงะๆเคสออกมา จากนั้นก็ลองโยกสายไฟโยกซ้ายโยกขวาดู ลองเปิดอีกที เฮ้ย! ทำไมไม่หมุนวะ? ลองประมาณ3ที ถอดสายเสียบใหม่ก็เแล้วทำอะไรก็แล้ว แล้วอยู่ดีๆก็เหลือบไปเห็นพัดลมหน้ามันก็ไม่หมุน อ้าวว ยังไงวะเนี่ยงานเข้าแน่ๆ แล้วผมก็เลยลอง เอานิ้วหมุนพัดลมตัวหลังตอนเปิดเครื่อง เย้ๆ หมุนแล้วๆ แต่ทำไมมันเหมือนไม่เต็มใจหมุนเนี่ย - -" และแล้วอยู่ดีๆมันก็หยุดหมุน

ก็เลยลองเปิดเคสเล่น แล้วก็ลองเชค temp ดู เย็นสุด 42C จาก4หัว พอเล่นไปก็ปิดเคสเล่นดู อ้าวทำไมมันเพิ่มมาตั้ง 8 องศาวะ แล้วที่tempมันเพิ่มผมคิดว่าไม่ได้มาจาก พัดลมมันไม่หมุนนะครับ เพราะว่าตอนที่มันดีๆอยู่ก็ร้อนอย่างนี้ ห้องผมไม่แอร์นะครับ

คือหลักๆอยากถามว่า
    1.จะเชคพัดลมยังไงว่ามันเสียแล้วหรือยัง
    2.ทำไมของผมปิดเคสเล่นแล้วร้อนนรก (Q6600 คล๊อกไปนิดๆหน่อยๆ)

สุดท้ายอยากจะรีวิวเคสของผมเองว่า มันดุมากกัดนิ้วผมไปหลายแผลเลย - - ฟันมันคมจริงๆ

OverclockZone Member

1.ก็พัดลมมันจะเป็นอาการอย่างที่เจ้าของว่าอ่ะหล่ะ
    2.เพราะฝุ่นโดยรวมหรือเปล่าด้วยคับ ไม่ได้อยู่ที่พัดลม หน้า-หลังเคสแค่นั้น

ส่วนตัวผมแล้วเปิดเคสเล่น เอาพัดลม (ไม่ใช่พัดลมบ้านนะเปลืองไฟตาย) ใหญ่หน่อยอัดเข้าเคสให้ระบายทั้งระบบ ฝุ่นอาจเยอะแต่ผมเห็นฝุ่นทั้งหมด 2อาทิดผมก็จะยกลงมาเป่าด้วยโบลเวอร์ 3 ที สะอาดแล้วคับ ส่วนพัดลมติดๆขัดๆจะเอาน้ำมันหยอดที่ลูกปืน ก็น่าจะหายแล้ว

OverclockZone Member Loghearth's Avatar
    Prince of Songkla University (Hatyai)

1. เช็คได้โดยการมองครับ หลักการมันง่ายมาก ถ้าพัดลมมันใช้ได้มันก็ "หมุน" - ถ้าเสียมันก็ "ไม่หมุน"

2. การใช้เคสแบบปิดต้องคำนึงถึง "การจัดทิศทางลมร้อนในเคส" หรือ "AirFlow" การที่มีแต่ลมร้อนอยู่ในเคส
    มันก็สมควรแล้วที่จะต้องร้อนเป็นธรรมดา การมีพัดลมดูดออก และ ดูเข้า เป็นตัวช่วยทำให้การหมุนเวียนอากาศ
    ภายในเคสได้ดีขึ้น ทำให้เกิดการสะสมของอาการศร้อนในเคสลดลง จึงมีผลให้ ทุกอย่างเย็นลงครับ

Last edited by Loghearth; 19 Mar 2009 at 15:09:56.

Bookmarks

Bookmarks