overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ปัญหาความร้อนที่แก้ไม่ตก!!

OverclockZone Member num's Avatar

Unhappy ปัญหาความร้อนที่แก้ไม่ตก!!

เครื่องผมใช้ amd athlon 3000+,Ecs-nforce4,DDR2-1GB 667,Spark 7600GS,
    Lite-on DVD-RW
    ส่วนcase ใช้แค่ 350 w
    มาเริ่มเรื่องกันเลยดีกว่า
    1.ตอนนี้ cpu ผมปาเข้าไป 68-70 องศาเข้าไปแล้วแก้ยังไงก็ไม่หาย cpu ก็ไม่เสียให้ทางที่ร้านที่ซื้อมา check แล้วเข้าก็ได้ประมาณ 45-50 องศาพอกลับมาประกอบที่บ้านก็เหมือนเดิม68-70องศา ก็ลองแก้ไขโดยเอาซิลิโคนเอามาทาใหม่ก็เหมือนเดิมคือ 68-70 องศา
    2.ทางร้านได้บอกผมว่าอาจจะเกี่ยวกับ maimboard เนื่องจากไฟเลี้ยงไปจ่ายให้ที่พัดลมไม่พอระบายความแล้วผมก็ไปเช็กที่ bios ความเร็วพัดลมโชว์ให้เห็นเป็น 0 RPM
    3.ผมไม่แน่ใจว่าไอ้ case ผมเนี้ยมีส่วนเกี่ยวข้องกันหรือป่าวเพราะ case แบบเก่ามันใช้ไฟเลี้ยง mainboard โดยใช้สายแบบ 20 pin แบบใหม่ แบบ 24 pin ไม่ทราบว่ามีผลอะไรกันหรือไม่ทีทำให้ไฟเลี้ยงไม่พอ
    4.cd-rom ผม แคลมมา 4 รอบแล้วก็เป็นเหมือนเดิมคือ หัวไม่อ่าน ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับไฟเลี้ยงหรือป่าวครับ

สุดท้ายนี้ก็คงต้องหวังพึ่งเพื่อน ๆ ทุกคนในนี้ที่ช่วยผมนะครับ เนื่องจากจนปัญหาจริง ๆ ไม่รู้จะถามใคร
    ขอบคุณมาก ๆ ครับ

OverclockZone Member sunserus's Avatar

เซ็นเซอร์วัดความร้อนเสียแหงๆ PSU20 พินไม่น่าเกี่ยวหลายเครื่องผม mb เป็น24พินแต่ผมเสียบ 20พินก็ใชได้ปกติ
    AMD หัวเดียวไม่ oc ไม่น่าเกิน 40

OverclockZone Member Kunio's Avatar
    อยู่ข้างๆสาวแว่นตลอดไป...ว่าแต่จะไปหาไหนอะ ?

ไฟเลี้ยงไม่พอ...อาจมีส่วนนะคับ ต้องดู PSU ของอะไรน่ะคับ
    บอกด้วยคับ

350W หากจ่ายเต็มผมว่าไม่มีปัญหานะคับ
    แต่หากจ่ายไม่เต็มผมว่านั่นเหระปัญหา โดยสังเกตจากการทำงานของ CD-ROM หากไฟจ่ายไม่พอแล้วจะมีปัญหา เช่น กดแล้วไม่ยอมออก ไม่ยอมอ่านแผ่น ไฟCD-ROM ไม่ขึ้น
    แนะนำลองเข้าเวปนี้นะคับ คำนวนไฟ www.antthai.com มีวัดไฟของ CASE คับผม

OverclockZone Member num's Avatar

กรทู้ที่2 ที่ผมไม่ตั้งกระทู้ขี้น สงสัยผมโดยขโมย Username ตั้งระหัส Password ง่ายเกินไป ตั้งระหัสเรียงกัน

ขอให้ทุกคนตรวจสอบข้อความส่วนตัวและค้นหาโพสเพิ่มเติมด้วยนะครับ อย่าตั้งระหัสเรียงและตองครับ

ขอให้คนที่ขโมยUsernameผม อย่าทำอย่างนี้อีก สมัครเองน่าจะดีกว่าครับ

OverclockZone Member พัดลม's Avatar

ecs ทุกเครื่องที่ประกอบ องศาสูงทุกตัวจ๊า ไบออสมันอ่านเพี้ยน ของผม 60-65 ไปจับซิงค์อย่างเย็น เอาเข้าห้องแอร์ มักก็อ่าน 60 แฟลชไบออสแล้วก็ได้เท่านั้น คิดว่าเป้นเรื่องของคุณภาพของอุปกรณ์บนบอร์ดที่ใช้ครับ ไม่ร้อนก็อย่าสนใจ

เซนเซอร์เพี้ยน ทดสอบง่ายๆครับ คือ เอา cpu เราไปใส่บอร์ดอื่น หรือ เอาcpu คนอื่นมาใส่

บอร์ดเราครับ

OverclockZone Member Khow's Avatar

ของผม OC ตอนเที่ยงวันยังไม่ถึง 48 เลยครับ
    60นี่มัน power ผมใช้ 450W แต่ไม่ได้ออกเต็มนะครับ
    power 450w แบบไม่เต็มราคาประมาณ 400 บาทครับ

OverclockZone Member senaka's Avatar

ของผมก็ร้อนครับ 3500+ AM2 board M2N-E ไม่รุ้ว่าเซนเซอร์board มันเอ๋อหรือเปล่าเล่น เน็ทเฉยๆปาเข้าไป 58 แทบร้อง

OverclockZone Member tkhacker's Avatar

เหอะๆ น่าจะเป็นเซนเซอร์เพี้ยนนะครับ ถ้มันร้อน 60-70 ลองเอานิ้วไปเตะซิ้งดูว่ามันร้อนมั้ยถ้ามันร้อนก็ลองหาซิ้งดีๆ+ซิลิโคลนทองแดง นะครับช่วยได้ครับ ซิ้งดีๆก็ประมาณ 1000-2000 ประมาณนี้อ่าครับ

guest01
    Guest

Quote Originally Posted by tkhacker View Post
    เหอะๆ น่าจะเป็นเซนเซอร์เพี้ยนนะครับ ถ้มันร้อน 60-70 ลองเอานิ้วไปเตะซิ้งดูว่ามันร้อนมั้ยถ้ามันร้อนก็ลองหาซิ้งดีๆ+ซิลิโคลนทองแดง นะครับช่วยได้ครับ ซิ้งดีๆก็ประมาณ 1000-2000 ประมาณนี้อ่าครับ
    ผมเคยเป็นเหมือนกันครับ AMD 64 3200+ psu เดิม 450w ติดมากับเคส แฮ้งบ่อยมาก
    หลังจากเปลี่ยน psu มาใช้ Enlight450 w. อาการนี้หายไป ผมว่า psu มีส่วน ครับ

*spec
    a8n-sli
    amd 64 3200+
    ram 512*4
    H/D 3 ตัว
    7600gs*2
    dvd 2 ตัว

OverclockZone Member incubusboyd's Avatar

เพี้ยนแน่นอน....คนใช้นะ อิอิ.

ถ้าแตะแล้วมันร้อน เล่นน้ำเลยครับ หุหุ

Bookmarks

Bookmarks