Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามประโยชน์ของระบบ Cool 'n' Quiet ซักนิดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามประโยชน์ของระบบ Cool 'n' Quiet ซักนิดครับ

คือพอดีตอนนี้ผมลองใช้ระบบ Cool 'n' Quiet มาเป็นเวลา 1 เดือนแล้วครับ
    ซึ่งผมก็เปิดคอมโหลดไฟล์ทิ้งไว้ประมาณ 20 วันต่อเดือนเป็นปกติ ( รวมถึงโหลดบิททิ้งไว้ด้วย )

1. ภาพตอนใช้ Cool 'n' Quiet ตอนที่โหลดไฟล์ทิ้งไว้ ( ขณะ Idle )

ค่าไฟลดลงครับดูจากบิลค่าห้องของเดือนนี้ ลดลงครับประมาณ 100 บาทต้นๆครับ
    แต่ ... มันมีปัจจัยที่ผมควบคุมไม่ได้หลายอย่างอ่ะครับ
    เช่น ผมอาจเปิดทีวีน้อยกว่าเดือนที่แล้วก็เป็นได้ หรือคนที่อยู่ข้างๆเค้าใช้ไดร์เป่าผมน้อยลง ฟังเพลงน้อยกว่าเดือนที่แล้ว

2. ภาพตอนเล่นเกม ฟังเพลง แปลงไฟล์วีดีโอ ( ขณะ Full Load )

วันนี้เลยอยากจะขอคำชี้แนะครับว่า

การที่เราใช้ Cool 'n' Quiet เพื่อลดตัวคูณของ CPU ลงมาซึ่งมันลดการใช้ไฟลงด้วย
    การที่ Core Voltage ลดลง 0.2v โดยประมาณนี้ มันช่วยให้ประหยัดค่าไฟขึ้นเยอะไหม
    ไฟ 0.2V ที่ลดการใช้ไปนี้ พอจะนำไปเปรียบเทียบกับ เครื่องใช้ไฟฟ้าตัวไหนได้บ้างครับ

ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ ^^~

ป.ล. หึหึ โทรไปตามในที่สุดเค้าก็ปลดการบล๊อคบิทแล้ว หลังจากไม่ได้โหลดมานาน

มันจะลดตัวคูณเวลาที่เครื่องไม่ค่อยใช้งานอะครับสิ่งที่ได้คือ
    1. ประหยัดไฟ
    2. ความร้อนลดลง
    3. ลดการทำงานของ CPU ลง
    4. อุปกรณือื่นๆทำงานหนักน้อยลงด้วยครับ

Comment

อิอิ ขอบคุณครับ
      แต่ ... ที่ผมอยากทราบคือ มันประหยัดไฟประมาณไหนครับ เยอะมากไหมเอ่ย
      หรือไฟ 0.2v เทียบได้กับเราใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าตัวไหนครับ

เพราะผมลองใช้มา 1 เดือน ค่าไฟลดลงก็จริงอยู่
      แต่มันมีตัวแปรที่ผมควบคุมไม่ได้หลายอย่างตามที่ผมกล่าวไปข้างต้นแล้วครับ

Comment

Working...
      X