overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 10 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 192

Thread: จัดเสวนา "กรณี Heat Circle กับ HP ประเทศไทย"

OverclockZone Member tteddy's Avatar
    มหานครประเทศสารขัณฑ์

Post จัดเสวนา "กรณี Heat Cycle กับ HP ประเทศไทย"

ผมขอตั้งกระทู้นี้เป็นกระทู้เฉพาะที่แยกออกมาจาก 4 กระทู้ดังนี้

กระทู้ CLUB Heat Cycle
    กระทู้ร้องเรียนสคบ.กรณี heat cycle
    กระทู้ ตามหาแนวร่วม เผยข้อมูลต่อสื่อสาธารณเรื่องโน๊ตบุ๊คของ HP ไร้ความรับผิดชอบ และ
    กระทู้ Club HP Pavillion

ที่มาของการจัดเสนาครั้งนี้

เนื่องจากกรณี Heat Circle ที่เกิดขึ้นกับ Notebook ในหลายรุ่น ของ hp
    ส่งผลให้มีการพูดถึงอย่างกว้างขวางบนเว็บบอร์ดของ OCZ จนมีการเสนอให้ร้องเรียน
    ผ่านสำนักงานคุ้มครองผู้บริโภค หรือการจัดการชุมนุมของผู้ได้รับผลกระทบต่อกรณีนี้

ทาง hp โดยผ่านทางการติดต่อจากคุณ iammai29 ซึ่งเป็นผู้ตั้งกระทู้
    "ตามหาแนวร่วม เผยข้อมูลต่อสื่อสารธารณเรื่องโน๊ตบุ๊คของ HP ไร้ความรับผิดชอบ"
    ได้กล่าวถึงแนวทางและการจะเข้ามาพูดคุยแก้ไขปัญหาของ HP

ทาง hp ได้แต่งตั้งคุณ อัมพร (Service Operation Manager) เป็นตัวแทนผู้รับเรื่อง

........

หลังจากที่ผมได้โทรศัพท์ไปพูดคุยสอบถาม

โดยคุยในฐานะ "ตัวกลาง" ระหว่าง
    ผู้บริโภค, ผู้ประกอบอาชีพ หรือมีความรู้ ความเกี่ยวข้องทางด้านคอมพิวเตอร์
    กับ ผู้ผลิตผู้ประกอบการ

ทำให้ผมเข้าใจภาพระดับหนึ่ง รวมถึงในฝั่งของ hp เองด้วย
    เนื่องจากผมยืนอยู่ระหว่าง 3 ฝ่ายข้างต้น

ผมเห็นว่า

1.ผู้บริโภค - มีความเดือดร้อน จากการใช้สินค้ารุ่นที่มีปัญหา (อย่างคุณภูมิใจ)
    2.ฐานะนักเขียนด้านคอมพิวเตอร์ - เห็นว่า hp คงงานเข้าแน่ ถ้าไม่แก้ปัญหานี้ดีๆ (อย่างผม-เครื่องผมก็เสีย)
    3.ฐานะ hp - ธุรกิจ/การแก้ไขปัญหา ร้องเรียน และการระงับกรณีพิพาท (settlement)
    โดยต้องรักษาที่ยืนของธุรกิจของตนเองด้วย

ผมบอกไปว่า
    "หลายคนใน OCZ เป็นคนที่มีความรู้ด้านคอมพิวเตอร์ หรือเป็นนักเขียน
    จริงอยู่ถ้าคุณ due เป็นรายๆ 100 คนจะไหวหรือเปล่า น่าจะจัดการเสวนานะครับ"

โดยการพูดคุยด้วยเหตุผลรอบด้านแล้วจากการคุยกับคุณอัมพร
    ก็พอมองเกมส์ออกครับ ว่าผลจะเป็นอย่างไร เราเป็นรอง hp ครับ
    **แต่ขึ้นอยู่กับว่าพวกเราจะให้เรื่องนี้เป็นอย่างไรในตอนจบ**

อยากให้เรื่องนี้เป็นอย่างไร

1.hp ต้องออกมา ชี้แจงกับสื่อมวลชน และอธิบายถึงกรณีนี้อย่างไม่ปิดบัง
    (ซึ่งมีผลกระทบมากต่อบริษัท อาจส่งผลต่อความเชื่อมั่นของผู้บริโภค)

2.hp จะรับผิดชอบ และหาแนวทางที่เหมาะสม ในแต่ละรายไป จำกัดสงวนสิทธิเฉพาะผู้รู้เรื่องนี้
    และติดต่อกับ hp โดยอยู่ในเงื่อนไขต่างๆ ที่ทาง hp จะชี้แจง (ซึ่งมีเงื่อนไขเยอะพอสมควร)

3.ระหว่างแนวทางที่ 1 กับ 2 ซึ่งต้องขึ้นอยู่กับ

"ประสิทธิภาพในการเจรจาที่จะจัดขึ้น" ครับ

ผมไม่ได้อยากให้ hp เสียชื่อเสียงอะไร
    แต่ในฐานะผู้บริโภค ผมถามว่า "ทำไม ผมต้องมารับกรรมเรื่องนี้ด้วย"

ครั้น hp จะรับผิดชอบทุกรายไป ก็หนักโขอยู่ผมเข้าใจ
    แต่การปล่อยเรื่องนี้ไป hp ก็ไม่อยากให้เราต่อความยาวเรื่องนี้

ผมเลยอยากเสนอนะครับ ว่า ท่านใดอยากไปเสวนาร่วมกัน

1.ขอเป็นผู้ใช้ hp และเดือดร้อนโดยตรงจากกรณีนี้
    2.อยากได้ตัวแทนภาคต่างๆ เช่น เว็บบอร์ด OCZ, นักเขียนด้านคอมพิวเตอร์, หรือคนที่มีผลในวงการนี้
    (โดยเดือดร้อนจากกรณีนี้เช่นกัน)

ผมว่า hp ต้องการจำกัดวงปัญหาให้แคบที่สุด
    แต่ผมมองต่างออกไป คิดว่า ถ้า hp แก้ปัญหาได้ดี ย่อมเป็นการแก้ไขปัญหาที่พอใจทุกฝ่ายมากกว่า
    สมมุติว่าข้อความใน OCZ หรือที่ต่างๆ ยังคงอยู่ และ hp คิดว่าจะแก้ปัญหา case by case อย่างนี้
    จะไม่มีวันจบ อีกอย่างความพลุ่งพล่านของอารมณ์ผู้บริโภคย่อมจะไม่หยุดนิ่ง

มีคำที่กล่าวว่า

"คำตอบที่อ่อนหวาน ช่วยละลายความเกรี้ยวกราดได้"
    ถ้าแต่ละฝ่ายคุยกันอย่างสุขุม เข้าใจ น่าจะนำมาสู่การระงับข้อพิพาทได้อย่างแท้จริง

ผมก็ไม่รู้ว่าแต่ละท่านคิดยังไงกับกรณีที่เกิดขึ้นนี้

อยากไปคุยกับ hp หรือเปล่า?
    ที่เขาจัดให้คุยเนี่ย เพราะเขาไม่อยากเห็นเราไปประท้วงให้เป็นข่าวมั๊งครับ
    และการไปคุย ก็คงง่ายที่เขาจะคอนโทรลผลที่ออกมาได้

เกมส์มันเป็นอย่างนี้

ดังนั้นตามวิธีที่เขาเสนอมา เราควรไปเจรจา
    แต่เป็นเจรจาอันมีหลัก เป็นไปได้ก็ควรรู้ว่าจะไปคุยอะไร
    ที่ผมเสนอให้มีตัวแทนผู้เชี่ยวชาญ หรือผู้มีผลต่อวงการคอมพิวเตอร์ไปด้วย
    เพื่อให้มีการพูดจาที่สมเนื้อกันหน่อย เพราะถ้า hp ไม่มีคำตอบที่ดี ก็อาจเสียระยะในการยืนได้

....

คงมีส่วนหนึ่งที่ลงชื่อจะไปร่วมเจรจาผ่านคุณภูมิใจไปแล้ว
    ผมอยากให้ลงชื่อที่นี่ถ้าไม่สะดวก ก็ pm มาได้ครับ
    และเชิญมาปรึกษาที่กระทู้นี้จะดีกว่า
    เพื่อเป็นการรวบรวมความคิดมาที่จุดเดียว
    Last edited by tteddy; 19 Mar 2009 at 22:16:07.

OverclockZone Member

ดี มีประโยชน์ แต่เราไม่มีความรู้ด้านเทคนิคของคอมฯนะ .... แต่อยากไปด้วยถ้าไม่ติดภาระกิจ
    ขอขอบคุณ คุณ tteddy ที่ขยายกรอบความคิด
    Last edited by iammai29; 19 Mar 2009 at 18:06:39.

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

ไม่จำเป็นต้องมีความรู้ ขอแค่เป็นผู้เสียหาย และไม่พอใจในการรับผิดชอบต่อการกระทำของ HP และอยากเรียกร้องสิทธิ ของตัวเอง กับ คำว่า " ประกัน " ก้อพอมั้งครับ ผมว่า

ส่วนตัวไม่ได้ โดนเรื่องนี้กับเขา แต่ อ่านๆมา ก้อไม่พอใจด้วยเหมือนกัน

สัก 2 ข้อ ถ้าทำได้ ผมว่าเรื่องมันคงจบ

1 รับผิดชอบค่าใช้จ่าย อันเกิดจาก ปัญหา Heat Circle (MB GPU) ทุกบาททุกสตางค์ เหมือนการรับประกันทั่วๆไป ไม่ว่าจะเกิดกี่ครั้ง

2 ต่อประกันให้ 1 ปี ถ้าซื้อต้องราคา ต่ำกว่าปกติ ที่ยอมรับได้

ถ้าแบบนี้ แต่แรก มันจะจบไหมครับ ถามคนใช้ที่เกิดปัญหา พอรับได้ไหม

เอาใจช่วยครับ

น่าคิด ..... ถ้าหากว่าปิดตาข้างนึงแล้วให้เค้ารับประกันทุกกรณีสำหรับเครื่องทั้งหลายที่มีปัญหา แต่ทั้งนี้คุ้มครองเฉพาะ Chip ดังกล่าว โดยอาจจะมีค่าเสียหายนิดหน่อยอย่างที่คุณ tteddy ว่า " ผมว่าถ้ารับต่อประกัน อีก 2 ปี 2,990 บาท ก็แฟร์ดีนะครับ " เราก็ว่าโอนะ เหอะๆๆๆ หรือว่าปีเดียวก่าา??/

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

เริ่มเป็นไปในทางที่ดีขึ้นแล้วครับ คอยติดตามต่อไป

OverclockZone Member tteddy's Avatar

สำหรับคนที่ใช้ Notebook รุ่นเสี่ยงมะเร็ง ไม่ว่าค่ายไหน
    หากมีประวัติ "โน๊ตบุ๊คในเครือ" ออกอาการทั่วหน้าแล้ว

ผมแนะนำว่า เพื่อยืดอาการ ลดความเสี่ยง โดย
    1.ทำ Underclock GPU และ CPU
    2.ใช้ซอฟท์แวร์ควบคุมอุปกรณ์บางตัวที่คุมได้ เช่น Harddisk
    3.เพิ่มความเย็น และเพลาการใช้งานสมบุกสมบั่น หมั่นตรวจอุณหภูมิสะสม

ขนาดผมทำทุกอย่างแแล้วเนี่ยอุณหภูมิเฉลี่ย GPU ยังปาไปตั้ง 80C

เหอๆ

ดูไว้ครับ เผื่อเขาอ้างปัดว่าไม่ใช่เพราะการออกแบบของ hp

http://www.youtube.com/watch?v=p1xgStLGY6I

OverclockZone Member ExTremeZ's Avatar

เอ่อ อย่าหาว่าผมเรื่องมากนะครับ
    อันที่จริง ต่อประกัน2ปี มันก็ต่อได้อยู่แล้วในราคา3990 ต่อให้เกิน90วันก็ต่อได้
    แต่สำหรับคนที่อยู่ต่างจังหวัดอย่างผม คงรู้สึกไม่ดีแน่ ถ้าจะแก้ปัญหาโดยการให้ต่อประกัน
    เพราะการเคลมสินค้า คนต่างจังหวัดอย่างผม ใช้เวลาเป็นเดือนนะครับ
    คนที่มีศูนย์ใหญ่ๆใกล้ๆคงไม่เดือนร้อนมากเท่าไหร่
    แต่ผมคงรู้สึกแย่แน่ๆ ถ้าต้องมาใช้1ปี เคลมเป็นเดือน ใช้1ปี เคลมเป็นเดือน อย่างนี้
    แล้วเรื่องประกัน จริงๆแล้ว ในเมื่อของมีปัญหา ควจะเพิ่มประกันให้ฟรีด้วยซ้ำ
    ไม่ใช่ให้ลูกค้าได้ของมีปัญหา ยังต้องมาเสียตังต่อประกันอีก(อย่างที่ปัจจุบันกำลังเป็น)

จริงๆ ถ้าเป็นไปได้ ผมก็อยากให้เปลี่ยนเป็นชิพตัวใหม่ไปเลย หรือแก้ไขชิพตัวเก่าให้ไม่มีปัญหา
    โดยอาจจะบอกว่า ใครส่งสินค้าไปเคลมตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป
    จะได้รับบอร์ดที่ได้รับการแก้ไขปัญหาHeat Cycleแล้ว
    ลูกค้าจะได้สบายใจว่า ของเราไม่มีปัญหาแล้วนะ ไม่ต้องมาคอยระแวง ว่ามะเร็งมันจะกำเริบอีกเมื่อไหร่
    (แต่ถ้ามีการแก้ไขก็ต้องแก้ไขจริงๆนะครับ ไม่ใช่ ไม่แก้ไขอะไร แต่มาประกาศว่า ชิพนี้ได้รับการแก้ไขแล้ว)

OverclockZone Member thaidata's Avatar

แล้วค่ายอื่นนี้ไม่คิดจะบ้างหรือ...

OverclockZone Member mkklub's Avatar

จริงๆ ถ้าเป็นไปได้ ผมก็อยากให้เปลี่ยนเป็นชิพตัวใหม่ไปเลย หรือแก้ไขชิพตัวเก่าให้ไม่มีปัญหา
    โดยอาจจะบอกว่า ใครส่งสินค้าไปเคลมตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป
    จะได้รับบอร์ดที่ได้รับการแก้ไขปัญหาHeat Cycleแล้ว
    ลูกค้าจะได้สบายใจว่า ของเราไม่มีปัญหาแล้วนะ ไม่ต้องมาคอยระแวง ว่ามะเร็งมันจะกำเริบอีกเมื่อไหร่

ผมไม่เกี่ยวนะมาอ่านหาความรู้เฉยๆ

แต่ชอบวิธีนี้

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

HPดิ้นแน่ๆ เหอๆๆ

ว่าแต่ยี่ห้ออื่นไม่มาทวงสิทธิ์กับเค้าบ้างหรอคับ มันเป็นที่ชิพนะครับ ไม่ได้เป็นที่ยี่ห้อหรือโลโก้ที่แปะ

OverclockZone Member ma-aae's Avatar

มาลงชื่อคะ ..

เป็นผู้เสียหายในกรณีโดยตรง..ตอนนี้เครื่องกำลังมีปัญหานี้เลยคะ
    (ตามกระทู้ของคุณภูมิใจ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=424765)

เคยเปลี่ยน M/B มาแล้ว 1 รอบ ตอนเครื่องอยู่ในประกัน
    ตอนนี้หมดประกันมา 3 เดือน เป็นอีกแล้ว.. อาการเดิมเลยคะ
    เครียดมากๆ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะติดต่อคุณอัมพรเข้าไป
    ได้ข่าวยังไงจะมารายงานให้ฟังนะคะ
    ขอบคุณทุกๆคนมากคะ ที่ช่วยกันผลักดันเรื่องนี้
    รู้สึกอุ่นใจขึ้นมาทันทีเลยคะ

OverclockZone Member Lun7Tic's Avatar
    หนองแขม,ปิ่นเกล้า,บางแค,พันธ์ทิพย์,บางพลัด

คุณภาพ ตรงข้าม กับ ยอดขาย

OverclockZone Member JayzStory's Avatar

สวยแต่รูป จูบไม่หอม

ปล. dv2518tx Heat Cycle Edition II รายงานตัวครับ

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

ค่ายอื่นๆ คงมีการประกัน แระวีธีการ แก้ไขปัญหาได้ดีกว่านี้มั้งครับ เลยเงียบๆกัน ผมเดาๆเอานะ

แต่เจ้านี้ออกอาการ เกเรบ่ายเบียง แบบนี้ลูกค้ารับไม่ได้ เลยต้องโวย

OverclockZone Member ilili's Avatar
    แขวงสะพานสูง, กรุงเทพฯ

ใช้ DV2518TX เปลี่ยน Mainboard มาแล้ว 3 รอบ อาการเดียวกันหมด No Display

ต่อประกันเพิ่มไป 1 ปี 3700 บาท

ที่สำคัญมันจะเกิดขึ้นอีกเมื่อไรก็ไม่รู้

Quote Originally Posted by mr_tony View Post
    ค่ายอื่นๆ คงมีการประกัน แระวีธีการ แก้ไขปัญหาได้ดีกว่านี้มั้งครับ เลยเงียบๆกัน ผมเดาๆเอานะ

แต่เจ้านี้ออกอาการ เกเรบ่ายเบียง แบบนี้ลูกค้ารับไม่ได้ เลยต้องโวย
    แม่นเด้อ

ผมคุยกับ Service Operation Manager แล้ว
    พบว่า ถ้าไปรายตัว ก็โดนเชือดรายตัว จนอ่อนแรงอ่อนระอาไปเดินเรื่องอีก
    ขนาดผมจิตแข็ง ยังมาทบทวนเลยครับว่า "มันคงไม่ซ่อมให้ตูฟรีๆ แหง๋ม"

OverclockZone Member ExTremeZ's Avatar

จริงครับ HP แทนที่จะออกมารับผิดชอบ กลับปล่อยให้ลูกค้าไปต่อประกันมาแก้ปัญหา แถมเสียตังด้วยนะ
    ใครไม่ต่อโดนค่าเปลี่ยนเมนบอร์ดเป็นหมื่น แล้วใครจะทนไหวละครับ ได้ได้มะเร็งมา ยังต้องรักษามะเร็งอีกเป็นหมื่น
    ถ้าแก้ปัญหาไม่ถูกใจ ยังไงก็ขอบาย ยี่ห้อนี้แน่นอน

OverclockZone Member zar0079's Avatar

ที่ HP ต่างประเทศ ก็ออกมารับผิดชอบตั้งแต่มีข่าวครั้งแรกแล้วเป้นปีแล้วมั้ง
    แต่นี่ไม่เข้าใจว่า HP ประเทศไทยนี่ผู้บริหารรับนโยบายมาจากต่างประเทศรึเปล่า หรือว่าไม่เกี่ยวกันประเทศไทยบริหาร HP ของที่นี่เองทุกอย่างเริ่มต้นหาข้อมูลใหม่หมด การแก้ปัญหาก็คิดใหม่หมด
    ทำไม่ไม่ทำเหมือน HP ต่างประเทศครับ รึว่าเครื่องคนละโซนการบริการต่างกัน
    แล้วจะมา World Service ทำไม

GPU 92 C นี่ปกติไหมครับ

Page 1 of 10 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks