overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ASUS M3A78-EM Realtek HD Audio ออนบอร์ด มีเสียงจี่ตลอดเลยครับ

OverclockZone Member tananan's Avatar

Default ASUS M3A78-EM Realtek HD Audio ออนบอร์ด มีเสียงจี่ตลอดเลยครับ

ASUS M3A78-EM Realtek HD Audio ออนบอร์ด มีเสียงจี่ตลอดเลยครับ

ตอนแรกผมคิดว่าเป็นเพราะ Driver แต่พอเปลี่ยนไปใช้ตัวเก่าๆ ก็ไม่หายจี่ครับ

พยายามดึงสายสัญญาณไม่ให้ไปไกล้กับสายไฟก็ไม่หายจี่

เปลี่ยนปลั๊กไฟเป็นรุ่นป้องกันไฟขาด-เกินก็ไม่หาย

เปลี่ยนสายสัญญาณก็ไม่หาย คิดว่าอาาจะเป็นที่ชุดเครื่องเสียงก็ไม่ใช่ เพราะจี่ตั้งแต่ Line Out ออกมาเลย

ผมเช็คหมดแล้ว ทำยังไงก็ไม่หายจี่เลยครับ

จี่ดังขนาดรำคาญเวลาฟังเพลงเลยล่ะครับ พอมีวิธีแก้ไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ลืมปิด line in/ mic in มั้ง

OverclockZone Member tananan's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    ลืมปิด line in/ mic in มั้ง
    ปิดเกลี้ยงแล้ว แต่ไม่หายครับ สันนิษฐานว่าน่าจะเกี่ยวกับสายดินมั๊ยครับ

คือผมไม่ได้ต่อสายดินน่ะครับ พอทราบมั๊ยครับว่าถ้าต่อสายดินแล้วจะช่วยได้ไหม

หรือถ้าผมแยก Soundcard ต่างหาก น่าจะหายมั๊ยครับ พอดีจะสั่ง 2 ZS มาพอดี

แต่ยังไงก็อยากแก้ปัญหาตรงนี้ให้ได้ก่อนน่ะ มันคาใจครับ

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

Quote Originally Posted by tananan View Post
    ปิดเกลี้ยงแล้ว แต่ไม่หายครับ สันนิษฐานว่าน่าจะเกี่ยวกับสายดินมั๊ยครับ

คือผมไม่ได้ต่อสายดินน่ะครับ พอทราบมั๊ยครับว่าถ้าต่อสายดินแล้วจะช่วยได้ไหม

หรือถ้าผมแยก Soundcard ต่างหาก น่าจะหายมั๊ยครับ พอดีจะสั่ง 2 ZS มาพอดี

แต่ยังไงก็อยากแก้ปัญหาตรงนี้ให้ได้ก่อนน่ะ มันคาใจครับ
    มีสิทธหายงับ แต่ใช้ soundcard แล้วคิดว่าหายชัวร์
    เพราะผมก็เคยมีอาการนี้ตอนถอด soundcard ออก
    ช่วงนั้นยุงไม่กัดเลย

OverclockZone Member eakkphol's Avatar

ผมใช้อยู่ มันก้อไม่เปงไรอ่ะ
    แต่ผมใช้ Driver ที่มากะแผ่นเมนบอร์ดนะ

OverclockZone Member suek's Avatar

เป็นที่ ลำโพง รึปล่าวครับ

Quote Originally Posted by eakkphol View Post
    ผมใช้อยู่ มันก้อไม่เปงไรอ่ะ
    แต่ผมใช้ Driver ที่มากะแผ่นเมนบอร์ดนะ
    นั่นน่ะสิครับ ผมเกิดมาก็เพิ่งเคยเจอนี่ล่ะครับ งงเลย

OverclockZone Member

เป็นเหมือนกันครับตอนที่ผมต่อHDMI ไปหน้าจอLCD
    เสียงเพลงไม่มี มีมาแต่เสียงจี่
    สุดท้ายต้องไปต่อหัวแจ๊คสีเขียวเข้า แอมป์ ออกลําโพงโฮม
    และบ้านผมไม่ได้ต่อสายดินด้วย
    ใครพอรู้สาเหตุบ้างครับ

OverclockZone Member achimonde's Avatar

ขอรายละเอียดนิดนึงครับ ต่อจากเมนบอร์ดเข้า Ampบ้างอ่ะป่าว หรือยิงตรงเข้าลําโพงเลยครับ

ของผมเป็นเหมือนกัน เหมือนเสียงไฟจิ๊กๆๆๆๆๆ ตลอดเวลาโดยเฉพาะช่วงเสียงแหลม เสียงเหมือนลัาโพงแตก

คอนแรกลองเปลี่ยนสายสัญญาณแล้วทั้ง Optical หรือ Coax ที่ราคาสูงมากๆๆๆ จนถึงราคาถูกบรรลัย ก็ยังเป็นเหมือนเดิม

แต่ชุดของผมต่อจาก SoundCard X-fi เข้า Amp วิธีแก้ของผมคือ ปิด Function ทุกอย่างใน Sound Card แล้วเปิด Passthrougth ให้ DAC ของ Amp ประมวลผมอย่างเดียว เสียงจี่เสียงจิ๊กๆๆ หายไปหมดเลย

จากการวิเคราะห์ไม่มาจากไฟบ้าน ซึ่งบ้านผมยังไม่มีเครื่องกรองไฟ หรือ UPS
    ก็มาจาก Sound Card โดยตรง ซึ่งอาจเกิดสัญญาณรบกวน หรือสนามแม่เหล็ก เดาเอา

สายดินก็เป็นไปได้ครับ ผมจะทัาเมือนกันแต่ยังไม่มีเวลาเลย เคยไปอ่านเจอในเว็บ piyanas เมือนกัน

OverclockZone Member

เสียงจี่นี่มาตอนผมต่อ HDMI เข้าหน้าจอLCDครับ เสียงจี่ออกลําโพงLCD เพลงไม่มา มาแต่จี่
    เลยปิดเสียงจากLCDเพราะกลัวลําโพงแตก แล้วเอาเสียงจากแจ๊คเขียว ต่อเข้า แอมป์บ้าน และออกลําโพงโฮมอีกทีครับ เสียงจี่หายไป แต่อดฟังเสียงไฮเด๊ปที่มาจาก HDMI ใครช่วยผมได้นี่ยกมือไหว้เลย พี่Battlecruiser บอกให้ต่อสาย จากเมนบอร์ดเข้า การ์ดจอ ดันต่อไม่เป็นอีก แถมสายไม่รู้เรียกว่าอ่ะไรและหาซื้อที่ไหนเห้ออออ

OverclockZone Member FLyRock's Avatar

จดๆๆเยอะเหลือเกิน

Bookmarks

Bookmarks