Announcement

Collapse
No announcement yet.

DFI ไฟแรมไม่ไป ช่วยทีค่ะ ^^

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DFI ไฟแรมไม่ไป ช่วยทีค่ะ ^^

เรื่องมีอยู่ว่าพึ่งประกอบคอมใหม่น่ะคับ ประกอบเอง สเป็กคร่าวๆ

CPU Q6600
    MB DFI DK P35 T2RS
    Ram Crucial 1066 16FD3 1*2G 5-5-5-15 2.2V

ลองเปิดเครื่องครั้งแรกกับแรมครูเชี่ยว ปรกตว่าไม่ติดคับ ไฟพัดลมหมุน แต่ไม่บู๊ตขึ้นจอ

ลองเอาแรม kington 1G บ้านๆ มาใส่ เปิดติดใช้ได้ดี ลงวินโด้เรียบร้อย

เข้าไปดูในใบออส ไฟ DRAM อยู่ที่ 1.8 พอผมเพิ่มเป็น 2.2 (เพื่อจะยัดครูเชี่ยว) พอเซพแล้วรีตาร์ท

ค่ามันก็ขึ้น 2.2อยู่ แต่ตัวหนังสือแสดงสถานะยัง 1.8 อยู่เลย ตามรูปเลยครับ

หลังจากเซตเป็น 2.2 แล้ว เข้ามาดูในโปรแกรม Everest Ultimate

ต้องทำยังงัยดีคับ

1.บอร์ดแต๊บหรือ? แต่ตอนแรกนึกว่าเป็นที่บอร์ดไม่จำค่า แต่ลองคล๊อก CPU ดูแล้ว ก็จำได้ดี ไม่ขี้ลืม

2.แรมแต๊บ? เพราะลองใส่2แถว แล้วบอร์ดร้อง ติ๊ดๆๆ ใส่แถวเดียวเปิดติดพัดลมหมุน แต่ไม่ขึ้นภาพหน้าจอ
    Last edited by 13ee1213ee12; 21 Mar 2009, 14:12:17.

Originally posted by 13ee1213ee12 View Post
    เรื่องมีอยู่ว่าพึ่งประกอบคอมใหม่น่ะคับ ประกอบเอง สเป็กคร่าวๆ

CPU Q6600
    MB DFI DK P35 T2RS
    Ram Crucial 1066 16FD3 1*2G 5-5-5-15 2.2V

ลองเปิดเครื่องครั้งแรกกับแรมครูเชี่ยว ปรกตว่าไม่ติดคับ ไฟพัดลมหมุน แต่ไม่บู๊ตขึ้นจอ

ลองเอาแรม kington 1G บ้านๆ มาใส่ เปิดติดใช้ได้ดี ลงวินโด้เรียบร้อย

เข้าไปดูในใบออส ไฟ DRAM อยู่ที่ 1.8 พอผมเพิ่มเป็น 2.2 (เพื่อจะยัดครูเชี่ยว) พอเซพแล้วรีตาร์ท

ค่ามันก็ขึ้น 2.2อยู่ แต่ตัวหนังสือแสดงสถานะยัง 1.8 อยู่เลย

ต้องทำยังงัยดีคับ ตอนแรกนึกว่าเป็นที่บอร์ดไม่จำค่า แต่ลองคล๊อก CPU ดูแล้ว ก็จำได้ดี ไม่ขี้ลืม
    คุณดูค่าตรงนี้ที่ไหนครับ ใช่โปรแกรมอะไรดูละ ?????

Comment

ดันๆๆๆๆ

Comment

Originally posted by pionut View Post
        คุณดูค่าตรงนี้ที่ไหนครับ ใช่โปรแกรมอะไรดูละ ?????
        ดูในใบออสครับ กับ Everest น่ะคับ

Comment

ลองใส่ Crucial ทีละอันก่อน ถ้ามันไม่ติดก็ลองเปลี่ยนไปเป็น Kingston แล้วปรับแค่ 1.9v ว่ามันจำค่ามั้ย

ถ้าไม่ได้จริงๆก็แฟลชไบออส http://www.dfi.com.tw/portal/CM

ยังไม่ได้อีกก็ แถ่น แทน แท้น

Comment

อุอุ ในที่สุดก็หา DFI จนได้ ยินดีด้วย

Comment

ลงโปรแกรม monitor ที่มากับบอร์ดสิ ชัวร์กว่า

ทำไมหัวกระทู้ค่ะ เข้ามาเป็นคับ

Comment

โอว์ ทั้งคับ ทั้ง ค่ะ

Comment

Originally posted by Toffeecheese View Post
                  ลองใส่ Crucial ทีละอันก่อน ถ้ามันไม่ติดก็ลองเปลี่ยนไปเป็น Kingston แล้วปรับแค่ 1.9v ว่ามันจำค่ามั้ย

ถ้าไม่ได้จริงๆก็แฟลชไบออส http://www.dfi.com.tw/portal/CM

ยังไม่ได้อีกก็ แถ่น แทน แท้น
                  ตอนนี้ลองครูเชี่ยวทีละแถว มันก็ไม่ติดเหมือนเดิม

ลองคิงตั้น ไป 1.9 -2.0 มันก็ขึ้น 1.88 เท่าเดิมตลอดเลยนะเพ่

กลัวได้ แถ่น แทน แท้น อ่าดิ เหลือ Tk อีกหลายปี แต่คิเกียจรอ - -"

จะหาแผ่นไดร้ A มาจากไหนมาแฟลตไบออสเนี่ยดิ

Originally posted by ps000000 View Post
                  อุอุ ในที่สุดก็หา DFI จนได้ ยินดีด้วย
                  ขอบคุณคับท่าน ว่าแต่ท่านช่วยผมหน่อยสิ
                  Originally posted by P3NG View Post
                  ลงโปรแกรม monitor ที่มากับบอร์ดสิ ชัวร์กว่า

ทำไมหัวกระทู้ค่ะ เข้ามาเป็นคับ
                  โปรแกรม monitor มันไม่มีมาให้อ่าค่ะ ในแผ่นไดร้เว่อก็มีแค่ Smart Grudian กับ Adobe7

แต่ Everest ก็ชัวดีนะคับ

Comment

Comment

มันแฟลชด้วย WINFLASH บนวินโด้วส์ได้

Comment

Originally posted by ๐Judas๐Iscariot๐ View Post

ไม่ต้องตกใจหรอกครับ น้องเขาเพิ่งแปลงเพศเลยสับสน นิดหน่อย

Comment

Originally posted by Toffeecheese View Post
                          มันแฟลชด้วย WINFLASH บนวินโด้วส์ได้
                          ตอนนี้ลองแล้วคับ ใช้วินแฟลตมา อาการเดิม เพิ่มไฟไม่ขึ้น

สรุปผมต้องส่งเครมใช่มั้ยเนี่ยย - -"
                          Originally posted by ๐Judas๐Iscariot๐ View Post

หลังฟิตกว่าหน้า
                          ไม่ต้องตกใจหรอกครับ น้องเขาเพิ่งแปลงเพศเลยสับสน นิดหน่อย
                          Toffeecheese เป็นเกย์

Comment

ยังไม่หายเลย

Comment

เห็นมีค่ะ เลยคลิ๊กเข้ามา.... เจอคับ เซ็งวุ้ยยยย

Comment

Working...
                              X