overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ถามเกี่ยวกับ การทำงานของ เรื่องหัว หัว หน่อยครับ

OverclockZone Member teekung40's Avatar

Default ถามเกี่ยวกับ การทำงานของ เรื่องหัว หัว หน่อยครับ

หัวในที่นี้ core น่าครับ ใครจะคิดลึกไหมนิ 555

พอดีเพื่อนผมมันไปฝึกงานมาแล้วเล่าให้ฟังครับ ไม่รู้เรื่องจริงหรือโม้นะ งงมากครับ
    ยกตัวอย่าง E5200 ครับมันจะมี 2หัว core 1 core 2 เพื่อนมันบอก intel หัวคล้ายๆ คอคอด แบบ ถ้าหัวที่1 ไม่สั่งให้หัวที่2 ก็ไม่ทำงาน จริงหรอครับ งง อะ แล้วเพื่อนก็บอกอีก amd 2หัว มันทำงานพร้อมกัน ไม่เหมือน intel ที่หัวที่2จะทำงานได้ต้องรอคำสั่ง
    อีกเรื่องหนึ่งงง มันบอกอีก อินเทลยังไมไ่ด้เครื่องหมายประหยัดไฟเลย แต่ amd ได้แล้ว จริงหรือใหม่ยังไงครับนิ

*กระทู้นี้เกิดจากการสงสัยจากใจไม่ได้ตั้งมาล่อเป้า

ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาอยากรู้ว่ามันเป็นแบบที่ผมถามรึป่าวผมไม่ใช่มาแบ่งค่ายกันนะครับ อยากเอาความรู้ประดับหัว เพราะจะประกอบคอมใหม่ ศึกษามา โคตระนานเลย 4เดือนแล้วไม่ได้สักที จะรอเงินก่อน อิอิ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

เพื่อนเป็นสาวก AMD ชัวร์ครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

-..-
    ไม่รู้เหมือนกันนะ ไอ้เรื่องการทำงานนะ
    สนใจเรื่องเดียว มันแรงรึปาว
    หัวเเท้ หัวเทียม ชั่งมัน (ทำงาน / เล่นเกมส์ ดีกว่าเลือกตัวนั้น)

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

ไม่จริ๊ง ... เชื่อดิ ถ้าโกหกให้น้ำท่วมหลังเป็ดเลยอ่ะ

OverclockZone Member X3STeNLiTE's Avatar
    ราชปรารภ, ราชเทวี กรุงเทพฯ

ตอนนี้ที่ผมสังเกตนะครับว่าแต่ละหัวของซีพียูอินเทลตอนนี้ทำงานยังไง
    1. มันรันหนึ่งโปรแกรมต่อหนึ่งหัวครับ (ถ้าเป็นโปรแกรมเล็ก ๆ ก็ยังสามารถรันที่หัวหนึ่งได้เหมือนกัน..)
    2. โปรแกรมที่ 2 ถ้ารันที่หัวแรกไม่ไหว มันก็จะส่งไปให้หัวที่ 2 ทำครับ... (สังเกตได้จากตอนเรารันโปรแกรม super_pi อ่ะครับ..) หัวที่ 2 จะถูกสั่งโดย OS
    3. ที่ว่ามาใช้ไม่ได้กับ i7 นะครับ เพราะสถาปัตยกรรมมันไม่เหมือนกัน...

ส่วนเรื่องเครื่องหมายประหยัดไฟ... เคยเห็นกันด้วยเหรอครับผมที่ติดมากับซีพียูอ่ะ (ส่วนตัวผมไม่เคยเห็นอ่ะ ทั้ง AMD และ Intel เพราะเพื่อนผมก็ใช้ AMD แถม"ตีกันทุกวัน") ถ้าเป็นเครื่องหมายถึงขึ้นตอนบูตคอม มันคงเป็นที่เมนบอร์ดแล้วมั๊งครับอย่างงั้น...

แต่ AMD ประหยัดไฟยังไงอ่ะ เห็นบอร์ดของพวก AMD ยังต้องระบุเลยว่า บอร์ดนี้จ่ายไฟให้ซีพียูได้เท่าไหร่ (เยอะด้วยดิ ตั้ง 140W) Intel ไม่เห็นต้องมีเลย

ตามการสังเกตของผมนะครับ ผิดถูกยังไงยกมือประท้วงได้ครับผม
    Last edited by X3STeNLiTE; 20 Mar 2009 at 14:03:06.

OverclockZone Member Jopang's Avatar

Intel ได้ Energystar ตอนปี 2007

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ยังไงยังไง

INTEL เทพสุด

OverclockZone Member teekung40's Avatar

อืมน่าจะใช่เพื่อนแม้งบอก Amd จะทำงานพร้อมกัน สองหัวตลอดเลย แม้รันโปรแกรมอะไรก็ช่าง
    มันชอบ amd ไม่รู้มันโม้ป่าวนะ รอท่านอื่นต่อไป
    ขอบคุณคห ต่างๆนะ

OverclockZone Member X3STeNLiTE's Avatar
    ราชปรารภ, ราชเทวี กรุงเทพฯ

Quote Originally Posted by teekung40 View Post
    อืมน่าจะใช่เพื่อนแม้งบอก Amd จะทำงานพร้อมกัน สองหัวตลอดเลย แม้รันโปรแกรมอะไรก็ช่าง
    มันชอบ amd ไม่รู้มันโม้ป่าวนะ รอท่านอื่นต่อไป
    ขอบคุณคห ต่างๆนะ
    ไ่ม่มี AMD ลองด้วยดิ.. เพราะมันไม่มีอยู่แล้วในบ้านผม...

OverclockZone Member waster555's Avatar

ไม่เคยใช้ AMD อะ ใช่แต่ INTEL แรงดีเหอๆ

OverclockZone Member sensepon's Avatar

ผมสาวก AMd ที่เป็นสาวกตอนแรกเพราะทุนน้อยไม่มีปัญญาซื้ออินเทลใช้ สรุปถ้าราคาเท่ากัน AMD สาปสูญไปแล้วครับพี่น้อง

immortalpao's Avatar

นึกว่าหัวล่าง คริๆ

OverclockZone Member นายบุ๊ง's Avatar

จะยังไงก็ตาม
    สุดท้ายผลลัพธ์ก็เท่ากัน

Bookmarks

Bookmarks