overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: [ สอบถาม ] วิธีเลือกดูว่าสายแลนเส้นนี้เป็นแบบไหนครับ

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

Default [ สอบถาม ] วิธีเลือกดูว่าสายแลนเส้นนี้เป็นแบบไหนครับ

ขอรบกวนถามถึง ชนิดและความแตกต่างของสายแลนแต่ละชนิดนะครับ
    พอดีผมหาอ่านข้อมูลจากเวปบอร์ดทั่วไป เกี่ยวกับเรื่องสายแลน
    เท่าที่ทราบตอนนี้คือมันมีอยู่ 2 ชนิดคือ สายแลนธรรมดา ( สายตรง ) และ สายแลนแบบไขว้

สายแลนแบบธรรมดา
    - เค้าบอกว่าเอาไว้ใช้สำหรับต่อจากเครื่องเราเข้ากับระบบ Network
    - ทำให้สามารถเชื่อมต่อแบบ P2P ได้ ( ไม่ทราบว่ามันจะเกี่ยวกับการติดต่อ P2P ในการโหลดบิทไหมครับ )

สายแบบครอส
    - เอาไว้ต่อระหว่าง คอมพิวเตอร์ กับ คอมพิวเตอร์ ด้วยกัน
    - มันจะทำการติดต่อแบบ P2P ไม่ได้

ซึ่งเรื่องมันมีอยู่ว่า เมื่อวันก่อนมีช่างเค้ามาดูเรื่องระบบแลนที่ห้องผม
    เค้าบอกว่าใช้สาย Lan แบบครอสเหรอครับ ( เห็นเค้าเอาเครื่องเช็คสายแลนมาต่อกับสายแลนผม เพื่อดูว่าเนตวิ่งเป็นไงบ้าง )
    ซึ่งผมก็งงในตอนนั้น ไม่รู้ว่าคือสายอะไร ก็เลยตอบกลับไปว่าไ ม่ทราบครับไม่รู้จริงๆ >.<
    แต่มันก็ใช้เนตได้ตามปกติ
    ผมก็เลยเก็บเอามาเสริทข้อมูลจาก Google และ บอร์ดเรา อ่านไปก็พอเข้าใจบ้างแล้วครับ

ตอนนี้เลยว่าจะลองไปหาซื้อสายแลนแบบธรรมดามาลองซักเส้นหนึ่ง ( สายแบบตรง )
    เลยอยากจะมาขอคำแนะนำถึง วิธีการเลือกดูสายแลนครับ เราจะแยกออกได้ยังไงว่าอันไหน แบบตรง หรือ แบบไขว้
    ขอวิธีสังเกตุหน่อยนะครับ หรือจะมีรูปประกอบเลยก็ยินดีนะครับ ชี้ไปที่จุดสังเกตุเลยเน้อ ^^

เพราะผมกลัวไปซื้อมาเป็นแบบครอสอีกครับ อยากลองแบบตรงบ้าง
    ผมคิดว่าถามคนขายรู้เค้าก็ต้องถามก่อนแต่แรกแล้วว่าเราจะเอาสาย แบบตรง หรือ แบบครอส
    ผมลองหารูปจาก Google แล้วแต่ก็ไม่เจอครับ ( คาดว่าผมหาไม่เจอเอง )

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

รูปด้านล่างนี้ไม่ทราบว่ามันเป็นสายชนิดไหนเหรอครับ เจอมารูปนี้รูปเดียว
    รูป รูป

OverclockZone Member BlackDrago's Avatar

ดูสีของสายที่เรียงกันตามรูปนั่นแหละครับ
    ถ้าเป็นสายธรรมดามันก็จะเรียงสีเหมือนกันทั้งสองหัว
    ถ้าเป็นสายไขว้จะเรียงสีไม่เหมือนกัน โดยเส้น 1 กับ 3 และ 2 กับ 6 จะสลับสีกัน

OverclockZone Member Snake's Avatar

hub หรือ router ในปัจจุบัน จะใช้สาย ตรง หรือสาย cross ก็ใช้งานได้หมดครับ
    เรื่อง P2P มันก็ไม่ไ้ด้เกียวกับสายหรอก อยู่ที่เน็ตน่ะ

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

อ่อ เป็นเช่นนั้นเองเหรอครับ

สรุปก็ใช้ได้เหมือนกันหมดใช้ไหมครับ ^^
    เพราะข้อมูลที่ผมเข้าไปดูก็ค่อนข้างเก่าเหมือนกันครับ เห็นโพสไว้ตอนปี 06-07 ครับ

ขอบคุณครับ ฝนตกพอดีเลยไม่ได้ออกไปซื้อแล้ว -0-

Bookmarks

Bookmarks