Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ Vaio cs 26 s บ้างครับมาแลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ Vaio cs 26 s บ้างครับมาแลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ

ตามนั้นเลยนะครับเพิ่งซื้อมาได้ 3 วันเองครับเห่อมาก 555 อยากให้ผู้ที่ใช้รุ่นนี้มา แลกเปลี่ยนความเห็นของรุ่นนี้กันนะครับ อย่างแรกที่ผมนึกออกว่าจะถามอะไรก็คือ เรื่องการ์ดจอ 9300 m gs อ่าครับตัวนี้เป็น ddr3 อยากทราบผลเทสคะแนนต่างๆที่พวกพี่ๆชอบเทสกันนะครับความร้อนของผมมันปกติหรือเปล่านะอยากให้พี่ๆช่วยดูให้หน่อยครับ

ที่อุณหภูมิห้อง ทั่วไป 50-52 ดูหนัง 55-56
    ที่เปิดแอร์+พัดลมโกรก ทั่วไป 40-42 ยังไม่ได้ลองดูหนัง

ทั้งหมดนี้วัดจากโปรแกรม GPU-Z และ CPUID HARDWERE MONITOR ครับ

สำหรับผมโดยรวมตอนนี้ที่รู้สึกก็ดีนะครับยังไม่ได้ใช้อะไรมาก

อีกนิดครับไอ้พวกสติกเกอร์ต่างๆเนี้ยที่ติดอยู่ ข้างๆ Keyboard และข้างล่างเนี้ย มันสามารถแกะออกได้มั้ยครับ เคยอ่านเจอเค้าบอกว่าถ้าใช้ไปนานๆโดยที่ไม่ได้แกะ พอแกะออกมาแล้วสีมันจะเข้มกว่าบริเวณที่ไม่ได้ติดอะไรเลยจริงมั้ยครับ มันเป็นสติกเกอร์ที่บอกว่าใช้ vista, intel cen2,Nvidia,vaio official warranty,dlna certifile,energystar ,, 555หมดแล้ว ถ้าแกะจะมีผลต่อการรับประกันหรือเปล่าครับ

อีกเรื่องนึงครับพอดีตอนได้เครื่องมาตอนแรกพบว่ามีรอยเล็กที่เกิดจากการทำสีบริเวณ
    ฝาบนจึงนำไปเปลี่ยนที่ร้านก็เปลี่ยนได้ไม่มีปัญหา แต่ทีนี้ตอนกลับบ้านมาพลิกใต้เครื่องดู ช่างลืมติดสติกเกอร์ประกันของทางร้านมา ที่ระบุว่าซื้อเมื่อเดือน ปี อะไร แล้วก็เขียนชื่อร้านอะครับ ไม่รู้ว่าเราจะต้องนำไปติดหรือเปล่า หรือว่าถ้ามีปัญหาอะไรจะใช้ใบเสร็จได้หรือเปล่าเพราะว่ามีระบุวันซื้อเหมือนกัน บ้านไกลครับขี้เกียจเข้าไปบ่อยหรือถ้ามันจำเป็นจริงๆก็คงต้องเข้าไปติด

สำหรับคนที่จะซื้อรุ่นนี้นะครับ VGN - CS26S อย่างแรกเลยควรดูความเรียบของสี body ละเอียดนิดนึงนะครับ มันจะเงางามมากๆๆ ตัวแรกที่ผมเอาเข้าไปเปลี่ยนมันเป็นรอยกลมๆเล็กเรียงกัน2ดวงยาวประมาณ1 เซ็นครับตอนแรกก็กะจะไม่ไปเปลี่ยนแล้ว แต่ถ้ามองสะท้อนกัยแสงมันจะเห็น อ่าครับ ไอ้เราซื้อของราคาตั้งแพง เห็นแล้วมันติดตรึงตา ทำใจไม่ได้ก็เลยเอาไปเปลี่ยน ถามพี่คนขายดูเค้าก็บอกว่า เป็นที่การผลิตจากโรงงาน ยังไงก็สังเกตดีๆนะครับ

รบกวน ขอความเห็นผู้ที่ใช้การ์ดจอตัวนี้ หน่อยครับ ทั้ง ในด้านประสิทธิภาพ และความร้อน ครับ

ดันๆๆอิอิ

ขอบคุณคร้าบบบ

Comment

ไม่มีใครช่วยตอบเลย หุหุ
      ไม่ต้องใช้รุ่นนี้ก็ได้ครับ
      ใครมีความรู้ช่วยแบ่งปันทีนะครับ
      ขอบคุณครับ

Comment

vaio แพงอ่ะ แต่ถ้าเทียบกับ Dell แล้วไหนแพงกว่า

Comment

ผมว่า Dell แพงกว่านะผมว่าไม่รู้เหมือน แต่ sony มันสวยบาดใจจจจ

แล้วแต่คนชอบครับ

ช่วยตอบคำถามข้างบนด้วยครับ

Comment

ขอแสดงความยินดีกับคู่หูคนใหม่ด้วยครับ ท่าทางจะถูกใจมาก ผมเข้าใจความรู้สึกนี้ครับ
            ( และคิดว่าหลายๆคนในบอร์ดก็น่าจะเข้าใจด้วย )

เรื่องผลคะแนนของ VGA 9300 M GS
            ดูจากรีวิวนี้ได้ครับ http://www.fujitsuclub.com/forum/index.php?topic=167.0
            เครดิตโดยคุณ Beaver_XT
            แต่จะเป็นของ Fujitsu ( ผมสาวก Fujitsu นะ ) นอกจากนี้ในรีวิวยังโชว์เกมหลากหลายที่
            VGA ตัวนี้ใน NB สเป็คเท่านี้สามารถเล่นได้อีกด้วย

เรื่องสติ๊กเกอร์ สามารถลอกออกด้ครับไม่เสียประกันแต่อย่างใดอันนี้เคยมีคนเคยถาม
            และผมเคยอ่านในกระทู้ก่อนหน้านี้ในหลายๆกระทู้จนมั่นใจแล้ว แต่สติ๊กเกอร์ที่เกี่ยวกับประกัน
            ที่ช่างลืมติดมา อันนี้ผมไม่แน่ใจ คิดว่น่าจะมีไว้นะครับ

แต่ไหนๆก็พูดถึง NB ตัวโปรดแล้ว น่าจะทำ Review หรือแปะภาพซักนิดก็ดีนะครับ
            ถ้าไม่ได้มีใครสนใจเท่าไหร่ ก็คงไม่มีใครไปเซิซภาพดูจากรุ่นน่ะครับ แล้วก็ปิดหน้ากระทู้ไป

Comment

ขอบคุณครับคุณ Pattyna กำลังบ้าเห่อ ไม่รู้เห่อเกินไปหรือเปล่าครับ อิอิ ยุงไม่ให้ไต่ไรไม่ให้ตอม55 ขอบคุณอีกครั้งสำหรับลิงค์นะครับ เดี๋ยวยังไงเรื่องสติกเกอร์ผมจะลองโทรถามที่ร้านอีกที

Comment

อย่าลืม ทำdise recovery buckup ไว้นะครับ เพราะ sony ไม่ได้แจกมาให้ครับ

dvd 4 แผ่น ครับ

Comment

ทำเรียบร้อยแล้วครับขอบคุณที่เตือนนะครับ อิอิ ทำแต่วันแรกเลยบ้าเห่อ

อีกเรื่องครับอยากทราบว่าการ์ดจอตัวนี้ มีใครใช้บ้าง ( 9300 M GS DDR3 256MB ) และอยากจะถามพี่ beaver ว่าอุณหภูมิ ระหว่างใช้งานเป็นเท่าใดครับเห็นรีวิวของพี่ที่พี่เอาให้ผมดูอะครับ ทั้งเล่นเกม และใช้งานด้านเอกสารเล่นเน็ตทั่วไป
                  ของผมนะครับ ถ้าใช้งานทั่วไปเล่นเน็ต ฟังเพลงจะวิ่งขึ้นวิ่งลงระหว่าง 50-54 ถ้าใช้โปรแกรมกราฟฟิค SketchUp7 บางครั้งมีถึง 57 ทั้งหมดวัดจาก โปรแกรม HardwareMonitor กับ GPU-Z ครับซึ่งทั้งสองโปรแกรมนี้ ค่าค่อนข้างจะตรงกันครับ และไม่ได้ใช้ฐานพัดลม Cooling Pad ครับ เครื่องเพียวๆ

เรื่องพัดลมของ GPU นั้นที่ผมเข้าใจคือมันจะไม่หมุนตลอดใช่มั้ยครับ คือมันจะหมุนๆหยุดๆประมาณนั้นหรือเปล่า แล้วถ้าผมจะไปปรับตั้งในBios หรือมีวิธีอื่นผมจะทำได้มั้ยครับที่จะทำให้มันหมุนตลอดเวลา (ไม่อยากให้มันร้อนครับ อยากยืดอายุเครื่องให้ใช้ได้นานๆ

เรื่องของ Batt ครับ อยากถามว่า แม้ว่าเราปิดเครื่องมันก็จะคลายประจุอยู่ตลอดใช่มั้ยครับ เพราะเมื่อคืนผมเล่นจาก Batt จนไฟมันเหลือประมาณ 37% แล้วก็ปิดเครื่อง พอเช้าตื่นขึ้นมาไฟมันเหลือ 12% ผมเลยไม่รู้ว่ามันเป็นปกติหรือเปล่าครับ แล้วถ้าเราชาร์ตไฟเข้าแล้วก็เปิดเครื่องทำงานไปด้วย แบตจะเสื่อมมั้ยครับหรือว่าปิดเครื่องชาร์ตจะดีกว่า อีกอย่างนะครับพอเวลาแบตเต็มแล้วเนี้ยเรายังคงเสียบปลั๊กต่อไป มันจะถือว่าเป็นการใช้ไฟบ้านโดยผ่านแบตหรือว่าใช้ไฟโดยตรงจากไฟบ้านครับ

ถามเยอะเหลือเกินครับ อิอิ คือจุดประสงค์ก็คืออยากจะให้โน๊ตบุคเราเนี้ยอยู่กับเราไปนานๆ แหมซื้อมาก็ตั้งแพงใช่มั้ยหละครับ ไม่รู้ว่าซื้อเครื่องมาใหม่ๆใครเป็นเหมือนผมบ้าง เหอะๆ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับสำหรับทุกๆคำตอบ

Comment

มาดันครับ อิอิ

Comment

ได้ยินข่าวแว่วๆว่าไอ้การ์ดจอตัวนี้จะโดน Heat cycle ด้วยเหรอครับ เสียวแล้ววุ้ยย

Comment

ไม่ โดนฮีด หรอกครับ
                        โซนี่ ซักอย่างน่ะ ^^

Comment

Working...
                        X