Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟ 12V น้อยอย่างนี้ผิดปกติมากมั้ยครับ ? รบกวนทุกท่านช่วยดูให้หน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟ 12V น้อยอย่างนี้ผิดปกติมากมั้ยครับ ? รบกวนทุกท่านช่วยดูให้หน่อย

จริง ๆ ไฟ 12V มันก็น้อยอย่างนี้มานานมาก ๆ แล้วครับ แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร จนมาช่วงนี้รู้สึกว่าจอมันดับบ่อยเวลาเล่นเกมหนัก ๆ ทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้านั้นก็ไม่มีปัญหาอะไร เลยคิดว่าสาเหตุมันน่าจะเกี่ยวข้องกัน

สงสัยอีกอย่าง ทำไมเช็คในโปรแกรม Everest ไฟมันถึงอยู่ในระดับปกติ

เชื่ออันไหนดีครับ ??

เป็นไปได้ไหมว่า C บวม ข้อนี้ผมก็สงสัยครับ เมนบอร์ดเก่าแล้ว เสปกตามลายเซ็นต์

PSU Raidmax 530SS ครับ

แค่นั้นก็ยังใช้ได้ครับ ส่วนเรื่อง C บวมไม่น่าเป็นไปได้ ถ้าเป็นจริง ๆ ก็ให้ดูเองได้นิครับ และอีกอย่างถ้าบวมจริงผมว่าคงเปิดไม่ติดเเล้วแหละ 555+

Comment

คือ

ผมว่ามันก็ปกตินะคับ

ตัวเลข จะไม่วิ่งเกิน ตัวเลขที่ กำกับข้างหน้านะคับ

เช่น 12 V
      ก็ จะไม่วิ่งเกิน 12 คับ

ถ้าเกิน จะเป็นตัวสีแดง

แปลว่าไฟมีปัญหา

ส่วนอาการดับ

เล่นเกมส์ แล้วดับ หรือว่าเล่น ทุกอย่างแล้วดับ

?

Comment

ผมคิดว่ามันไม่ปกตินะครับ ไม่ใช่ดับแบบขำ ๆ เลย บางครั้งเล่นก็ดับ ใช้ Windows เข้าโปรแกรมอะไรก็ดับ จอดับนะครับ เครื่องไม่ดับ บางครั้งเปิดเครื่องมาติดไม่กี่วิแล้วก็ดับไปเลย พอเปิดมาใหม่ดูในไบออสไฟมันประมาณ 11.2V นี่แหละครับเป็นตัวแดงกระพริบ ๆ คงไม่ใช่สัญญาณดีแน่นอน แล้วอีก 0.8V หายไปไหน จริง ๆ ไม่น่าจะบวกลบ 0.3V นะ

และที่สงสัยอีกอย่าง ทำไมโปรแกรม Everest มันเช็คไม่ตรงกับไบออส

Comment

ทำไมผมมันเกินอ่ะ - -
          Attached Files

Comment

ลองดูที่กาดจอสิครับ มีปันหารึป่าว เพราะดับแค่จอ ไม่เกี่ยวกับการจ่ายไฟกะมังครับ

Comment

ของผมเดิมๆก็อยู่ที่11.98-12.04V ประมาณนี้ แต่ถ้าเทสcpu100%หรือใช้งานหนักจะ12.04ตลอดเลย
              แต่แปลกนะคับเครื่องผมใช้everestดูถึงจะตรงกับbios ใช้ตัวอื่นดูไม่ตรงแฮะ

Comment

ผมก็ประมาณนี้แหละไฟ +12V 11.87

Comment

ในหลัก ที่ดูนะคับ

กระแส ไฟ v ที่วิ่ง

มันก็วิ่งแบบนี้ ละคับ

วิ่ง เกิน มันจะเป็นตัวสีแดงคับ สี ของ ตัวเลขอะคับ น่าจะมีปัญหาตรงpw

ส่วนเล่นแล้วดับ

เล่นอะไรดับ ละคับ

เปิดโปรแกรมเฉยๆก็ดับ

คือ ประมาณว่า ทำทุกอย่างดับ

นี่ ลองดู ที่ ความร้อน ของ cpu หรือป่าวคับ

แล้วถ้าในกรณี

เราเปิด เครื่องไว้ แบบ เข้าbios

ค้างไว้

อยากทราบว่า จะดับหรือป่าว

ถ้ามันไม่ดับ มันก็ แปลในตัวอยู่แล้วคับว่า

ถ้าเราไม่ได้รันอะไรมาก จน กินไฟ หรือ อุปกรณ์ ชิ้นอื่นมีปัญหา

มันก็จะไม่ดับ ก็แปลว่า น่าจะเป็นที่ hardware

แต่ตัวไหนผมไม่ทราบ

แต่ อาการ ที่บอก คือเครื่องไม่ดับ ดับแต่จอ

ความคิดผม น่าจะเป็นที่ Vga มากกว่า

(ผม คิดว่านะคับ)

Comment

ให้สังเกตุจากการใช้งานดีที่สุดครับ

ถ้าปกติ มันก็ปกติ

Comment

Working...
                    X