Announcement

Collapse
No announcement yet.

PC spec แค่ไหน ถึงจะเล่น PS2 ได้คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เล่นได้บางเกมส์ครับ ถ้าหวังทุกเกทส์นี่ไม่มีทางเป็นไปได้แน่นอนครับ

Comment

อ้างอิงจาก PCSX2 0.9.6 นะ

มันสามารถดึงเอาชุดคำสั่ง SSE4 มาใช้ได้แล้ว
      ผมคิดว่าถ้าอยากจะเล่นลื่นๆ สงสัย (Intel) E7xxx E8xxx ก็คงลื่นแล้วล่ะ + การ์ดจออีกหน่อย 9600GT ขึ้น ก็ถือว่าโอแล้ว

ใครคิดว่าเทพ ลอง Metal gear ภาค 3 ดูสิ เอา 60FPS ตลอดนะ หรือ 55+ ก็ได้ (ตอนเล่นเกมส์นะ)

ปล.ผม E5 อืดเป็นขี้ (OC แ้ล้ว)

Comment

AMD Phenom 4 หัว หรือ i7 965
        แรม 4 - 6Gig
        GF 295 Quad SLI

ไม่ลื่นให้มันรู้ไป 555555+

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post
          พวกนี่แนะนำเนี่ย เคยเล่นกันจริงหรือเปล่า
          ของผม E2160 Ram 4GB 9600GT
          เล่น FF12 ไม่เห็นกระตุกเลย (เปิด AI เกมส์ Q-World อีก 2 หน้าจอด้วยนะ)
          จะหน่วงบ้าง เพราะ DX10 มันปรับ AA*8 FPS ต่ำสุดก็ 29 30 ในบางฉาก
          แต่ถ้าเป็น DX9 บน XP ก็ลิ่นหัวแตก เพราะมันไม่มีให้ปรับ AA ( ใช้ GSDX )
          จะเล่นแล้วลื่นหรือไม่ลืน ขึ้นอยู่ที่เกมส์ และ Plugin ด้วย ไม่ใช่ Spec เครื่องอย่างเดียว
          ถ้าเกมส์มันทำให้เล่นบน PCSX2 ไม่สมบูรณ์ ต่อให้ Core i7 ก็กระตุก
          แล้วแยกให้ออกระหว่างคำว่า กระตุก กับ หน่วง ด้วยนะ
          ปล.บางคนเซ็ท Plugin ยังไม่เป็นเลย ไม่กระตุกก็แปลกละ
          จริงอย่างที่ว่าครับเพราะเพื่อนเล่น 0.9.6 FF12 ก็เล่นได้ PD820 Ram 2 GB HD2600Pro เดิมๆ
          แต่เทียบแล้ว PCSX2 ไม่สมบูรณ์ แค่ไหนหาก CPU ดันถึงก็หายกระตุกครับ (เอ๊ะแปลกไหม แต่ละคนไม่พูดถึง vga)
          ปัญหาคือ แล้วเมื่อไรจะสมบูรณ์นี่สิครับ

ที่ผมอยากบอกคือ หากซื้อเครื่องเทพแล้วหวังใช้แทน PS2 ซื้อ PS2 ดีกว่าครับ...

ที่แน่ๆหากใช้ PS2 CPU ไม่ร้อนเท่ากับคอมแน่ๆ...

Comment

E7300@3.6 + HIS4850 + แรม2g เล่นFFXได้จะจบละ

มีกระตุกบ้างแค่ตอนใช้มนต์อสูรโหดๆอ่ะ (ตอนเรียก silva นี่ปรับ AAเป็น0โลด ไม่งั้นมีเด้ง)

ที่สำคัญจริงๆน่าจะเป็น CPU กับการปรับค่าของ Plugin นะ (ตอนเล่น CPUโหลด100% เกือบตลอด ใช้ทดสอบแทนโปรแกรมเบิร์นได้เลย -*-)

ประโยชน์จริงๆของการใช้คอมเล่นคงเป็นที่การใช้คอมที่มีอยู่ให้คุ้มค่า+การโกงโดยการเซฟแบบเรียลไทม์มากกว่าอ่ะ

ถ้าจะถอยคอมใหม่เพื่อเล่นโดยเฉพาะแนะนำให้ไปซื้อ PS2 เอาเหอะ ถูกกว่าจมเลย (เล่นในคอมบางเกมไม่
            ซัพพอร์ทด้วยน้อ)

Comment

คือโปรแกรมที่ใช้จำลอง PS2 มันไม่ค่อยสมบูรณ์ครับ หลายๆเกมเลยไม่เต็มที่

อย่างสเปคผม

- E8400 @4.4GHz
              - G.SKILL 2x2GB 1100MHz CL5
              - MSI 4850 @720/1100
              - WD 640GB AAKS x3
              - TT ToughPower 750w

ใช้ PCSX2 เล่น (คิด plug-in เสียงไม่ค่อยสมบูรณ์มากกว่าภาพนะ)

ส่วนมากจะลื่นนะเว้นจากบางฉาก บางเกม เช่น

FF X-2 ---> ตอนเปลี่ยนอาชีพในฉากต่อสู้ (wait mode) /FF XII กินสเปคเครื่องน้อยกว่า FF X-2 อีกแฮะ

ฺBloody Roar 4 ---> ตอนเจอ XION ร่างสัตว์

Winning 2009 ---> ตอนผู้รักษาประตูเตะลูกออกมา

Persona 3 FES ---> ตอนเจอ Shadow บางตัว + มอนเตอร์ Rare form

<คลิกภาพเพื่อขยาย>

- ถ้าเกิดเลือก plug-in เสียงเป็น null นี่ลื่นแทบทุกเกมครับ (แต่ขนาดรสชาติไปเยอะ)

- ZeroSPU2 เสียงค่อนข้างสมบูรณ์ แต่กิน cpu ไปเยอะ (เล่น Guitar Hero นี่ชัดเลย)

- PEop เสียงแปลกๆในหลายเกมโดนเฉพาะ FF (แต่กิน cpu ไม่เยอะ)

Comment

ที่เขาเล่นกันลื่นๆที่ได้ยินมานะครับ
                CPU E8xxx clockประมาณ 3-4 GHZ
                vga 9800GTX+
                RAM 2 G
                ส่วนตัวคิดว่าตอนนี้ ซื้อ PS2 มาเล่นดีกว่า
                รอไห้hardware มันแรงแล้วถูกลงกว่านี้ดีกว่า แล้วรอโปรแกรมมันเสถียรกว่านี้ดีกว่า
                โปรแกรมอีมูปัจจุบันไม่รองรับcpuสี่หัวนะครับ

Comment

แดรกเครื่องมากมายจริงๆ

Comment

เล่นได้ป่าว จะไปซื้อแผ่นพรุ่งนี้

CPU --Q9...... 2.5GHZ
                    RAM --4 GB
                    VGA --HD3780/512/DDR3
                    MB --MAXIMUS

ขอบคุณครับ

Comment

cpu : E6300 @ 4.0
                      vga : GTS250
                      ram : 4GB

Comment

CORE i7 920 เดิมๆ ไม่ลาก
                        GTS250 512MB DK

เล่นFFX/PES2009 กระตุก

Comment

ของผม
                          cpu :q9550 2.8
                          vga : 8800gt

เล่นffx ก็ไม่กระตุกเท่าไร หน่วงๆนิดนึง ffxii ลื่นมากๆ sd gundam สบายๆ

อยู่ที่ปลั๊กอินด้วยครับ บางตัวกระตุกบางตัวลื่นมากๆ ลองหาปลั๊กอินใหม่ๆซิครับ ลื่นหัวแตกจริงๆ

Comment

Originally posted by hidetotasu View Post
                            ของผม
                            cpu :q9550 2.8
                            vga : 8800gt

เล่นffx ก็ไม่กระตุกเท่าไร หน่วงๆนิดนึง ffxii ลื่นมากๆ sd gundam สบายๆ

อยู่ที่ปลั๊กอินด้วยครับ บางตัวกระตุกบางตัวลื่นมากๆ ลองหาปลั๊กอินใหม่ๆซิครับ ลื่นหัวแตกจริงๆ
                            คือว่า FFX กระตุกเฉพาะเวลาเข้าฉากต่อสู้ๆอะครับ(ประมาณ4-5วิ) และก็เวลาชนะในฉากนั้นๆ จะกระตุกอีกทีตอนหน้าต่างอัพค่าประสบการณ์น่ะครับ(ประมาณ4-5วิเช่นกัน)

ส่วน PES2009 คือกระตุกแบบลื่นๆอะ แบบมันไม่สม่ำเสมออะครับ หน่วงบ้าง ไวบ้าง

Comment

Working...
                            X