overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: เรื่อง iRiver E100

OverclockZone Member vsjmu's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

Default เรื่อง iRiver E100

คือจะฝากแฟนซื้อที่เมกาอะครับ ตอนแรก ดู iPod ไว้ แต่สู้ ราคาไม่ไหว แถม กลัวซื้อมาแล้ว เสียงไม่โดนใจ ส่วนตัว ชอบเบสครับ

เลยอยากถามพี่ๆๆ ว่า
    1.ซื้อมาแล้ว มันมีภาษาไทยไหม
    2.ซื้อมาแล้ว ต้องแปลงหรือทำอะไรกับเครื่องไหมเอย หรือว่า เปิดแล้วใช้ได้เลย...

OverclockZone Member Jumpba's Avatar

ขอตอบครับ

ผมเคยใช้อยู่พัก ใหญ่ ๆ ครับ

1. ->> ถ้าเป็น Menu จะเป็น ภาษา eng นะครับไม่มีไทย แต่ถ้าชื่อเพลง เป็นภาษาไทย เกือบ 100% ครับ
    2. ->> ซื้อมาแล้วเสียบ USB เข้าคอม สามารถลงไฟล์เพลงได้เลยครับ

แต่ E100 ติดปัญหาตรงที่ ไฟล์เพลงบางเพลงมันจะมีค้าง ๆ ครับ แต่รอได้สักแปปและก็หายแล้วครับ

Firmware ตัวใหม่ ๆ ค้างน้อยลง แต่ก็มีบ้างครับ ^^

OverclockZone Member vsjmu's Avatar

Quote Originally Posted by Jumpba View Post
    ขอตอบครับ

ผมเคยใช้อยู่พัก ใหญ่ ๆ ครับ

1. ->> ถ้าเป็น Menu จะเป็น ภาษา eng นะครับไม่มีไทย แต่ถ้าชื่อเพลง เป็นภาษาไทย เกือบ 100% ครับ
    2. ->> ซื้อมาแล้วเสียบ USB เข้าคอม สามารถลงไฟล์เพลงได้เลยครับ

แต่ E100 ติดปัญหาตรงที่ ไฟล์เพลงบางเพลงมันจะมีค้าง ๆ ครับ แต่รอได้สักแปปและก็หายแล้วครับ

Firmware ตัวใหม่ ๆ ค้างน้อยลง แต่ก็มีบ้างครับ ^^
    อ่ออ เรื่องเมนู ไม่มีปัญหาครับ อยากได้ชื่อเพลงเท่านั้นเ้อง ไม่ต้อง 100% ก็ได้ ขอเพียงแค่ให้รู้ว่า เพลงนี้ของใคร ชื่ออะไร ก็พอแล้ว

แล้ว มันค้าง ประมาณ ยังไงอะครับ อธิบายมากกว่านี้ได้ไหมเอย

อ่ออ แล้ว ตอนนี้ ราคาเมืองไทยอยู่ที่เท่าไรอะครับ มี ของ 0 ปะครับ

OverclockZone Member tomaito's Avatar

ของศูนย์มีครับ ประกัน Dcom แต่ราคาไม่มั่นใจครับ

ซิลิโคน200-300 กว่าบาทมั้งครับ ร้านมั่นคงมีขาย

หาซื้อง่ายก็แถวพันทิพย์ครับ
    ผมก็มีใช้อยู่1ตัวเหมือนกันสีฟ้า สวยดี

Quote Originally Posted by tomaito View Post
    ของศูนย์มีครับ ประกัน Dcom แต่ราคาไม่มั่นใจครับ

ซิลิโคน200-300 กว่าบาทมั้งครับ ร้านมั่นคงมีขาย

หาซื้อง่ายก็แถวพันทิพย์ครับ
    ผมก็มีใช้อยู่1ตัวเหมือนกันสีฟ้า สวยดี
    อยากทราบราคาอะครับ ใครรู้บอกหน่อยเน่อออ จะได้เอาไปเทียบกับที่เมกา...

OverclockZone Member Jumpba's Avatar

เหตุการที่ทำให้ค้างคือ

เราเลือกเพลง เลือก ๆๆๆๆ เจอเพลงที่ต้องการและ เพลงชื่อ V.1 แล้วเรากดเปิด
    มันจะค้างสักระยะนึงแล้วเพลงก็จะเปิด ( ถ้าปกติ พอเราเลือกเพลงแ้ลวกด มันก็ run ทันที )

แต่มันเป็นแค่บางเพลงเท่าไหร ผมก็ไม่รู้ว่าเกียวกับอะไรนะ
    แต่ ถ้าไม่อยากให้ค้าง ให้เราเลือกเพลงที่จะเล่นจาก Menu ของ Folder โดยตรง
    อันนี้ เพลงไม่มีค้างเลย ^^ ( วิธีที่โดยตรงผมจำไม่ได้อ่า เครื่องก็ให้พี่แล้ว - - )

Quote Originally Posted by Jumpba View Post
    เหตุการที่ทำให้ค้างคือ

เราเลือกเพลง เลือก ๆๆๆๆ เจอเพลงที่ต้องการและ เพลงชื่อ V.1 แล้วเรากดเปิด
    มันจะค้างสักระยะนึงแล้วเพลงก็จะเปิด ( ถ้าปกติ พอเราเลือกเพลงแ้ลวกด มันก็ run ทันที )

แต่มันเป็นแค่บางเพลงเท่าไหร ผมก็ไม่รู้ว่าเกียวกับอะไรนะ
    แต่ ถ้าไม่อยากให้ค้าง ให้เราเลือกเพลงที่จะเล่นจาก Menu ของ Folder โดยตรง
    อันนี้ เพลงไม่มีค้างเลย ^^ ( วิธีที่โดยตรงผมจำไม่ได้อ่า เครื่องก็ให้พี่แล้ว - - )
    อ่ออ อย่างนี้น่าจะเป็นที่ F/W แน่เลย แต่ไม่เป็นไรครับ แค่นี้ ไม่เสียหายเท่าไร

แล้วเรื่องเสียงมันโอเคไหมครับ(เน้นเบส)

OverclockZone Member

ถ้าเน้นเบส E100 นี่เบสนำเลย
    ผมก็มีตัว E100 4GB+ YUIN PK2
    ตอนแรกผมก็มองๆ iPOD ไว้ แต่ด้วยขนาดตัวและน้ำหนัก และการพกไปไหนมา แบบไม่มีกระเป๋าสะพาย E100 มันตอบโจทย์ผมได้ดีกว่า iPOD Classic กับ Touch

OverclockZone Member tomaito's Avatar

อัพ FW ได้ตลอดด้วยนะครับ
    ราคาต้องไปลองดูที่เวปพี่มั่นคงเอา หรือไม่ก็หาคนเอามาขายในเวป อิอิ
    เพราะผมซื้อมาจากเวป 8GB 3900กว่า แต่ประกันนอก เพราะหิ้วมา > <

ถ้าเน้นเบส E100 นี่เบสนำเลย
    ผมก็มีตัว E100 4GB+ YUIN PK2
    ตอนแรกผมก็มองๆ iPOD ไว้ แต่ด้วยขนาดตัวและน้ำหนัก และการพกไปไหนมา แบบไม่มีกระเป๋าสะพาย E100 มันตอบโจทย์ผมได้ดีกว่า iPOD Classic กับ Touch
    ใจผมอยากได้ Touch มาก แต่ด้วยราคาแล้ว สงสารแฟนครับ เพราะแฟนไป Work&Travel ได้ชม ละ 7.5$ เอง ก็เลยหันมามอง iRiver ซึ่งเรื่องเสียงนี้เห็นคนพูดมาเยอะและ ว่า ดีเยี่ยม และรูปทรง ตัวผมเองก็รับได้ครับ...

อัพ FW ได้ตลอดด้วยนะครับ
    ราคาต้องไปลองดูที่เวปพี่มั่นคงเอา หรือไม่ก็หาคนเอามาขายในเวป อิอิ
    เพราะผมซื้อมาจากเวป 8GB 3900กว่า แต่ประกันนอก เพราะหิ้วมา > <
    ขอบพระคุณมากครับ ถ้า 8GB แพงไป ผมคงเอา 4GB แล้วค่อยมาซื้อ MicroSD เอา...

ก็ได้ครับ ผมตามแต่ ผมแนะนำว่า playlist นึงไม่ควรจะมีเพลงเกิน1พันเพลงนะครับ เพราะเครื่องมันจะเริ่มอืด
    ทำไว้หลายๆ playlistก็ได้ครับ
    อย่างผมเนี่ยทำแยกไว้เลยนะ เพลงไทย สากล เพื่อชีวิต ลูกทุ่ง 55+ ตามแต่
    บางครั้งเราก็ทำแบบควบ เช่น เอาเพลงไทยกะสากลมารวมกัน ได้ โดยสร้างplaylistใหม่ แต่ของที่มีอยู่ไม่หาย

คำอธิบายจะกระจ่างในโปรดแกรม iriver plus 3 ที่แถมมากับเครื่อง ครับ มันก็คล้ายๆ ipodแหละเนอะแต่้ถูกกว่า

SD เนี่ยรู้สึกว่าใส่ได้ไม่เกิน8GB นะครับ -0- ชัวร์ที่8GB แต่เกินกว่านี้ไม่เคยลอง

Quote Originally Posted by tomaito View Post
    ก็ได้ครับ ผมตามแต่ ผมแนะนำว่า playlist นึงไม่ควรจะมีเพลงเกิน1พันเพลงนะครับ เพราะเครื่องมันจะเริ่มอืด
    ทำไว้หลายๆ playlistก็ได้ครับ
    อย่างผมเนี่ยทำแยกไว้เลยนะ เพลงไทย สากล เพื่อชีวิต ลูกทุ่ง 55+ ตามแต่
    บางครั้งเราก็ทำแบบควบ เช่น เอาเพลงไทยกะสากลมารวมกัน ได้ โดยสร้างplaylistใหม่ แต่ของที่มีอยู่ไม่หาย

คำอธิบายจะกระจ่างในโปรดแกรม iriver plus 3 ที่แถมมากับเครื่อง ครับ มันก็คล้ายๆ ipodแหละเนอะแต่้ถูกกว่า

SD เนี่ยรู้สึกว่าใส่ได้ไม่เกิน8GB นะครับ -0- ชัวร์ที่8GB แต่เกินกว่านี้ไม่เคยลอง
    ขอบพระคุณครับผม...

OverclockZone Member taomar's Avatar

ผม แนะนำได้คำเดียวว่า

สุดยอดดด

Quote Originally Posted by taomar View Post
    ผม แนะนำได้คำเดียวว่า

สุดยอดดด
    ผมก็พูดได้คำเดียวว่า อยากได้ครับ 555+

ตอนนี้ไม่อยากฟังเพลงจาก มือถือและ(ปกติใช้ โซนี่ W700i) เสียงดี เบสแน่น แต่ตอนนี้ หูฟังก็เสีย แบ็ตก็เน่า ใช้มา2 ปีและ เลยหา Mp3 ดีๆๆสักตัว เด๋วให้แฟนซื้อกลับมาจากเมกา...

OverclockZone Member

ที่ เมกา เซลเหลือ 70 เหรียญ ๑ วอลล์มาร์ต

http://www.xpbargains.com/index.php/send_deal/103865

ซื้อมาขายเลยทั่น....

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

ผมใช้อยู่ ซักพัก มันไม่ลื่นไหลเหมือนไอพอดเลย(ผมว่าจุดนี้สำคัญ) เลยขายแล้วไป ถอยไอพอดซะ

เคยมี ipod video 60 GB อยู่ แต่หนักไป เลยไปถอย E100 มา ไปๆมาๆ ตอนนี้ใช้ NANO G4 4GB อยู่

OverclockZone Member a_power's Avatar

แล้วvdo ใช้โปรแกรมอะไรแปลงได้บ้างครับ

OverclockZone Member JEE_JEE's Avatar
    The Blues Society.

Allkom MPEG4 Converter ดู Video แจ่มมาก........

ถ้า E100 โปรแกรม Movie Converter ที่แถมมากับเครื่องที่อยู่ในแผ่นเล็กๆนั่นก็สุดยอดล่ะคร้าบ

จิงน่ะ ผมแปลง หนัง การ์ตูนมาดู สุโค่ย.....

OverclockZone Member JEE_JEE's Avatar
    The Blues Society.

Consert ก็มันส์...อิอิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks