Announcement

Collapse
No announcement yet.

สดๆร้อนๆ Microsoft Sidewinder X8 Gaming mouse

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สดๆร้อนๆ Microsoft Sidewinder X8 Gaming mouse

สดร้อนๆ ของยังอุ่นๆ ส่งตรงมาจากงานคอมมาร์ทเลยครับ หลังจากได้รับเจ้าเมาส์เทพตัวใหม่มาจึงรีบบึ่งกลับมาที่บ้านเพื่อแกะกล่องเจ้าตัวนี้กันเลยทีเดียว

Package ของเมาส์ทเพตัวนี้ยังคงเหมือนเทพองค์เก่า Sidewinder ตัวเดิมเลยทีเดียวครับ

เมื่อลงมือจับแก้ผ้าก็พบกล่องพลาสติกอยู่ภายในอีก 1 ชั้นครับ

ภายในประกอบได้ด้วย
    1. เมาส์
    2. แท่นเก็บสายเชื่อมต่อกับเมาส์ และสาย USB
    3. คู่มือ และแผ่น Driver
    4. ถ่านชาร์ท

เริ่มแรกเราต้องจับท่านเทพหงายท้องก่อนเพื่อจะใส่ขุมพลังเข้าไปมิฉะนั้นจะทำอะไรมิได้เลย

เมื่อใส่พลังงานแล้วและกดสวิตเปิด Bluetrack ก็จำติดทันทีครับ สวยงามดีไปอีกแบบ

หลังจากนั้นเรามาดูแท่นเก็บสายกันบ้างครับ บนฝาจะมีลวดลายสัญลักษณ์ของ Sidewinder ด้านบน

เมื่อเปิดออกจะพบ Boot Mouse ให้เปลี่ยนอีก 2 ชุด เช่นเดียวกับ Sidewinder ตัวเดิม

ส่วนแพ๊คคู่มือที่ให้มาก็จะมีคู่มือ และแผ่น Driver

เมื่อนำเมาส์เทพลงสู่แผ่นรองเมาส์ แสงของ Bluetrack ช่างงดงามยิ่งนัก

มองด้านหลังให้ความรู้สึกเหมือนกับหุ่นยนต์ตัวนึงเลยแหละครับ

เมื่อเปรียบเทียบกับท่าน Sidewinder องค์เดิมทำให้มีความรู้สึกใกล้เคียงกันมาก

มองจากมุมบน

ประสิทธิ์ภาพของ Sidewinder X8
    1. Gaming Mouse 4000 DPI
    2. แบตเมื่อชาร์ทเต็มจะสามารถใช้งานได้ต่อเนื่องถึง 30 ชม. และสามารถต่อสายหรือถอดชาร์ทได้ทันทีตามต้องการ
    3. เทคโนโลยี BlueTrack เป็นเทคโนโลยีใหม่ของ Microsoft เพื่อการใช้เมาส์ได้กับทุกพื้นผิวไม่ว่าจะไม้ กระเบื้องกระจก หรือวัสดุผิวมัน
    4. ใช้คลื่นความถี่ Wireless 2.4 GHz
    5. Scroll ทำจากโลหะทำให้เกิดความกระชับเมื่อต้องใช้ Scroll
    6. มี 7 ปุ่ม คลิ๊กซ้าย คลิ๊กขวา คลิ๊กกลาง ปุ่มฟังชั่น ด้านซ้าย 2 ปุ่ม และ คลิ๊กซ้าย Scroll คลิ๊กขวา Scroll

เมื่อแกะเมาส์ออกมาจับดูจะพบว่าเมาส์เบา และเมาส์รุ่นนี้ไม่มีน้ำหนักให้ถ่วงเหมือนเช่น Sidewinder แต่เมื่อใส่ ถ่านชาร์ทเข้าไปน้ำหนักของตัวเมาส์จะเพิ่มมากขึ้นทำให้ความรู้สึกเหมือนใช้เมาส์ตัวเดิมมากครับ คุณภาพวัสดุสมราคามากครับ ให้ความรู้สึกกระชับมือเมื่อจับตัวเมาส์ ด้านซ้ายจะมีจอแสดงสถานะของ DPI ที่เราใช้และเมื่อเสียบสายชาร์ทจะมีไฟสัญลักษณ์ขึ้นมาบอกว่าไฟเต็มหรือยัง Scroll ทำมาได้ดีกว่า Sidewinder ของเดิม เพราะเราสามารถเลื่อน Scroll เป็น step ได้ครับ เมื่อลง Driver แล้วเราจะสามารถตั้งค่าปุ่มต่างๆได้ด้วยตัวเอง จะสามารถตั้ง DPI ของเมาส์ได้ตั้งแต่ 250-4000 DPI โดย DPI ที่สามารถตั้งได้คือ 250 500 750 1000 1500 2000 3000 และ 4000
    ความสามารถพิเศษอีกอย่างของเมาส์ตัวนี้คือ การปรับปุ่ม Scroll ให้ขยับในแนว แกน X และ Y โดยไม่ต้องขยับเมาส์ ซึ่งในส่วนนี้ผมยังตั้งไม่ได้เลย T T

มาดูกันต่อในส่วนของ เทคโนโลยี Bluetrack ครับ จากที่ได้ลองบนพื้นผิวต่างๆ ตั้งแต่ กระจกเงา แผ่นพลาสติกใส กระดาษที่มีความมันเงา ไม้อัดเคลือบ พบว่ากระจกเงายังไม่สามารถใช้งานได้ดีเท่าที่ควร สามารถขยับได้แต่ไม่ลื่นไหล เอาง่ายๆคือ กระจกเงาใช้ไม่ได้นั่นแหละครับ แต่เมื่อทดลองกับกระจกใสสามารถเคลื่อนที่ได้ปกติครับ และเมื่อลองกับวัสดุอื่นๆทั้งหมดก็พบว่าสามารถเคลื่อนที่ได้ดีเยี่ยมเลยครับ
    อย่างไรก็ตามการเลือกเมาส์จะต้องขึ้นอยู่กับความถนัดส่วนบุคคล เนื่องจากขนาดของฝ่ามือและนิ้วมือของแต่ละคนไม่เท่ากันอยู่แล้ว Review ทั้งหมดนี้ก็คงจะทำให้หลายๆท่านได้ประโยชน์ไม่มากก็น้อยแต่ถ้ามีข้อมูลใดๆเพิ่มเติมจะนำมาลงให้อีกครั้งนึง

Review นี้เป็นผลงานแรกของผมคิดว่ายังทำได้ไม่ดีเท่าที่ควรอย่างไรก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ และขอน้อมรับคำติชมของทุกท่านเพื่อปรับปรุงในในผลงานต่อไป
    รวมถึงขอบพระคุณ ร้าน P&Y Accessories ที่กรุณานำเมาส์มาส่งให้ผมถึงงานคอมมาร์ทและคอยติดตามความเคลื่อนไหวของเมาส์ตัวนี้ให้ผม
    ขอบพระคุณ บริษัท Microsoft Thailand
    และที่จะขาดไม่ได้คือขอขอบคุณ www.overclockzone.com ที่ให้พื้นที่ในการนำเสนอครั้งนี้ครับ

Last edited by Seiris; 21 Mar 2009, 01:19:20.

อู้ว

Comment

ท่ามีสายซื้อแล้วไม่ชอบไรสาย ไล่Kill Dotaไม่ทันกิน

Comment

เออ แฮะ เหมือนหุ่น ในหนังนี้เลย 55+ ช่างเปรียบเทียบกันจริง

แต่ว่าของผม ที่ฝากไป ได้มายังอะครับ อิอิ

Comment

เมาส์เทพสุดยอดมากๆครับ เพื่อนผมในเกมส์ PB มีคนใช้ StellSeries ตัวที่ Package เป้นกล่อง Warcraft อะคับ ตัวนั้นก็สวยขั้นเทพเหมือนกัน ไม่ทราบว่าที่ Commart มีขายรึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by pungpond999 View Post
            ท่ามีสายซื้อแล้วไม่ชอบไรสาย ไล่Kill Dotaไม่ทันกิน
            อัีนนี้แล้วแต่ความชอบครับ เพราะตัวนี้ใครชอบมีสายก็ใส่สายไว้ ชอบไร้สายก็ถอดสายออกได้ครับ
            Originally posted by veza View Post
            เมาส์เทพสุดยอดมากๆครับ เพื่อนผมในเกมส์ PB มีคนใช้ StellSeries ตัวที่ Package เป้นกล่อง Warcraft อะคับ ตัวนั้นก็สวยขั้นเทพเหมือนกัน ไม่ทราบว่าที่ Commart มีขายรึเปล่าครับ
            StellSeries ตัวนั้นรู้สึกว่าจะเคยมีมาขายในไทยเมื่อ 2 ปีที่แล้วได้ครับ ตัวนั้นไม่เคยทดลองแต่ราคาของ StellSeries ราคาค่อนข้างสูง อยู่แล้วครับ เพราะเป็นเมาส์ที่นิยมกันในแถบยุโรปครับ

Comment

ว้าว

ตัวเท่าไรเหรอครับ

Comment

Originally posted by Seiris View Post
                อัีนนี้แล้วแต่ความชอบครับ เพราะตัวนี้ใครชอบมีสายก็ใส่สายไว้ ชอบไร้สายก็ถอดสายออกได้ครับ

StellSeries ตัวนั้นรู้สึกว่าจะเคยมีมาขายในไทยเมื่อ 2 ปีที่แล้วได้ครับ ตัวนั้นไม่เคยทดลองแต่ราคาของ StellSeries ราคาค่อนข้างสูง อยู่แล้วครับ เพราะเป็นเมาส์ที่นิยมกันในแถบยุโรปครับ
                ผมเอาภาพมาให้ดูครับ
                [IMG]http://www.*****************/wp-content/uploads/2009/03/game-mouse-12.jpg[/IMG]
                ออกแบบได้ Warcraft มากๆ ผมว่าใช้เล่น DOTA นี่ได้ Filling อย่างแรง

[IMG]http://www.*****************/wp-content/uploads/2009/03/game-mouse-15.jpg[/IMG]

[IMG]http://www.*****************/wp-content/uploads/2009/03/game-mouse-05.jpg[/IMG]

Comment

Originally posted by artdekdok View Post
                  เออ แฮะ เหมือนหุ่น ในหนังนี้เลย 55+ ช่างเปรียบเทียบกันจริง

แต่ว่าของผม ที่ฝากไป ได้มายังอะครับ อิอิ
                  เหมือนจริงๆ อิอิ จขกท. ช่างสังเกตดีแท้

Comment

Originally posted by veza View Post
                    ผมเอาภาพมาให้ดูครับ
                    [IMG]http://www.*****************/wp-content/uploads/2009/03/game-mouse-12.jpg[/IMG]
                    ออกแบบได้ Warcraft มากๆ ผมว่าใช้เล่น DOTA นี่ได้ Filling อย่างแรง

[IMG]http://www.*****************/wp-content/uploads/2009/03/game-mouse-15.jpg[/IMG]

[IMG]http://www.*****************/wp-content/uploads/2009/03/game-mouse-05.jpg[/IMG]
                    ใช่ครับตัวนี้ร้าน Zest เคยนำมาขายครับผม

Comment

ถ้าได้รูป ที่ Review สัก 800*600 จะดีมากเลยครับ

ผมแนะนำ เว็บไซต์ฝากรูปของไทย ที่ดีมากๆ ไม่ลบรูปถาวร Server ในประเทศเข้าถึงเร็วด้วยครับ

http://www.pixnice.com/upload/

Comment

ถ้าได้รูป ที่ Review สัก 800*600 จะดีมากเลยครับ

ผมแนะนำ เว็บไซต์ฝากรูปของไทย ที่ดีมากๆ ไม่ลบรูปถาวร Server ในประเทศเข้าถึงเร็วด้วยครับ

http://www.pixnice.com/upload/
                        ตอนแรกก็จะเอา 800x600 ครับแต่กลัวคนที่เน็ตไม่เร็วเข้ามาดูมันจะโหลดช้ามากอ่ะครับ และเ้ป็นรูปถ่ายจากกล้่ิอง iphone ด้วยเด๊ยวพรุ่งนี้เอากล้องถ่ายรูปถ่ายแล้วจะเอารูปมาลงเพิ่มครับ
                        ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

รีวิวได้ ละเอียดดี คับ ผมว่าราคามันสูงไปหน่อย ผมซื้อมาใช้ได้ อาทิดเดียว ก็ต้องกลับมาใช้ Razer ละ เพราะว่า ไฟมัีนสีแดงอ่ะไม่สวย - -

Comment

Originally posted by SatoKaiba View Post
                            รีวิวได้ ละเอียดดี คับ ผมว่าราคามันสูงไปหน่อย ผมซื้อมาใช้ได้ อาทิดเดียว ก็ต้องกลับมาใช้ Razer ละ เพราะว่า ไฟมัีนสีแดงอ่ะไม่สวย - -
                            รอ Memba ครับ เร็วๆนี้

Comment

สุดยอดอยากได้ สนนราคาเท่าไหร่น้อ

Comment

Working...
                              X