Announcement

Collapse
No announcement yet.

Phenom II แท้จริงแล้วมันก็แค่ตัว Phenom ธรรมดาแค่เอามาลดขนาดคอร์ และเพิ่มแคสเข้าไป...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Phenom II แท้จริงแล้วมันก็แค่ตัว Phenom ธรรมดาแค่เอามาลดขนาดคอร์ และเพิ่มแคสเข้าไป...

จริงหรือเปล่าครับ ?

ตั้งข้อสังเกตเฉยๆ เพราะว่าถ้ามันเปลี่ยนสถาปัตยกรรมใหม่ มันก็ต้องใช้ socket ใหม่ เพราะว่ามันยังใช้กับบอรด์ AM2,AM2+ ได้ แค่อัพ BIOS ให้รู้จักเท่านั้น

แล้ว DDR3 ละคับ? แล้วการทนความหนาวได้ละคับ? ส่วนตัวผมคิดว่ามันเป็นของใหม่ไม่ใช่เอาของเก่ามาลดขนาดเป็น 45NM และเพิ่ม cache

Comment

ใช่ครับ เรื่องทนความเย็นนี่สุดๆ ครับ ติดลบร้อยกว่าองศา ยังทำงานปกติเลยครับ

Comment

ทำไมคิดแบบบนั้นหละคับบบ มันต่างกันหลายจุดคับ ทั้งโครงสร้างภายในและภายนอก

Comment

Originally posted by championrpg View Post
          แล้ว DDR3 ละคับ? แล้วการทนความหนาวได้ละคับ? ส่วนตัวผมคิดว่ามันเป็นของใหม่ไม่ใช่เอาของเก่ามาลดขนาดเป็น 45NM และเพิ่ม cache
          Originally posted by Bon053za2 View Post
          ใช่ครับ เรื่องทนความเย็นนี่สุดๆ ครับ ติดลบร้อยกว่าองศา ยังทำงานปกติเลยครับ
          Originally posted by merlix View Post
          ทำไมคิดแบบบนั้นหละคับบบ มันต่างกันหลายจุดคับ ทั้งโครงสร้างภายในและภายนอก
          นั้นครับ เปลี๋ยนไป๋ โดยสิ้นเชิงครับ

Comment

Originally posted by hUman fuRy View Post

ตั้งข้อสังเกตเฉยๆ เพราะว่าถ้ามันเปลี่ยนสถาปัตยกรรมใหม่ มันก็ต้องใช้ socket ใหม่ เพราะว่ามันยังใช้กับบอรด์ AM2,AM2+ ได้ แค่อัพ BIOS ให้รู้จักเท่านั้น
            ถ้ามันทำแค่นั้นแล้วลากไกลแถมประสิทธิภาพต่อ MHz ดีขึ้นผมว่าทำไปเถอะ

Comment

คอมพ์ตัวใหม่(ถ้าจะซื้อนะ..อิๆ)
              ผมเล่น AMD แน่

Comment

เปลี่ยนสถาปัตยกรรมใหม่ แล้วต้องเปลี่ยน socket?

Comment

ไม่จริง
                  GHz เท่ากัน Phenom II แรงกว่าเห็นๆ
                  Phenom II มีอะไรๆ หลายอย่าง ที่ Phenom ไม่มี

Comment

Originally posted by hUman fuRy View Post

ผมว่าใช่ครับ K10 Architecture เดิมเอาอันเก่ามาปรับปรุงใหม่ให้ดีขึ้น แต่เรื่องการเปลี่ยน Socket ไม่จำเป็นต้องใช้สถาปัตยกรรมใหม่เสมอไป

รูป รายการซีพียูที่ใช้ K10 Architecture

K7 Athlon XP
                    K8 Athlon 64 754/939
                    K9 Athlon 64 X2 939
                    K7 K8 K9 ใช้แรม DDR1 หมด

K10 ใช้มาตั้งแต่ Windsor แล้ว แล้วก็ปรับปรุงเรื่อยมาจนถึง Phenom ก็คือเอา Athlon 64 X2 มาประกบกัน 4 หัวแท้ ๆ

ถ้า Phenom II ใช้ K11 คงไม่ใช่ เพราะ K11 ยังไม่มีในโลกเลย ผมว่าใช้ K10 เดิม ๆ นี่แหละ เอามาปรับปรุงใหม่ก็แค่นั้น

รายละเอียดลองดูนี่ครับ

http://www.hardwaresecrets.com/article/480/1

ผิดหรือถูกผมก็ไม่แน่ใจนะครับ ถ้าผิดก็ขออภัยนะครับ
                    Last edited by Athlon_TFS; 21 Mar 2009, 09:54:27.

Comment

เห็นด้วย..อุอุ มันก็ยังเป็น K10 เหมือนเดิม..อุอุ
                      เปลี่ยนแต่กระบวนการผลิตใหม่จาก 65nm เป็น 45nm..อุอุ เพื่ือก้าวข้ามความถี่ให้ได้มากกว่า 2.6 Ghz..อุอุ
                      เพิ่มขาลดขา ใช้กับ DDR3 ได้ ก็เท่านั้นแหละ..อุอุ แต่ผมก้จะไปถอย 720 BE 2.8 Ghz มากสักตัว..อุอุ
                      เห็นหลายเว็บ(ต่างประเทศ) ให้รางวัล Golden Award ด้วย..อุอุ เล่นเกมทำ Frame Rate
                      ได้สูงกว่า core i7 เสียอีก..อุอุ แต่วัด Performance ต่ำกว่าเยอะ..อุอุ เหมาะสำหรับ OC & Gamer ...อุอุ
                      ......รำคาญ..อุอุ ไม๊ ......อุอุ

Comment

Originally posted by หดหก View Post
                        เห็นด้วย..อุอุ มันก็ยังเป็น K10 เหมือนเดิม..อุอุ
                        เปลี่ยนแต่กระบวนการผลิตใหม่จาก 65nm เป็น 45nm..อุอุ เพื่ือก้าวข้ามความถี่ให้ได้มากกว่า 2.6 Ghz..อุอุ
                        เพิ่มขาลดขา ใช้กับ DDR3 ได้ ก็เท่านั้นแหละ..อุอุ แต่ผมก้จะไปถอย 720 BE 2.8 Ghz มากสักตัว..อุอุ
                        เห็นหลายเว็บ(ต่างประเทศ) ให้รางวัล Golden Award ด้วย..อุอุ เล่นเกมทำ Frame Rate
                        ได้สูงกว่า core i7 เสียอีก..อุอุ แต่วัด Performance ต่ำกว่าเยอะ..อุอุ เหมาะสำหรับ OC & Gamer ...อุอุ
                        ......รำคาญ..อุอุ ไม๊ ......อุอุ
                        อุอุ

Comment

^
                          ^
                          ^

อุอุ นับไม่ถ้วนครับพี่น้อง อุอุ (^^" O_o!!)

Comment

ถ้าแค่เอามาปรับปรุงใหม่ผมว่ามันคงไม่ต่างกับตัวเก่ามากนัก แต่นี่หลายๆอย่างคนละเรื่อง

Comment

Originally posted by Athlon_TFS View Post
                              ผมว่าใช่ครับ K10 Architecture เดิมเอาอันเก่ามาปรับปรุงใหม่ให้ดีขึ้น แต่เรื่องการเปลี่ยน Socket ไม่จำเป็นต้องใช้สถาปัตยกรรมใหม่เสมอไป

รูป รายการซีพียูที่ใช้ K10 Architecture

K7 Athlon XP
                              K8 Athlon 64 754/939
                              K9 Athlon 64 X2 939
                              K7 K8 K9 ใช้แรม DDR1 หมด

K10 ใช้มาตั้งแต่ Windsor แล้ว แล้วก็ปรับปรุงเรื่อยมาจนถึง Phenom ก็คือเอา Athlon 64 X2 มาประกบกัน 4 หัวแท้ ๆ

ถ้า Phenom II ใช้ K11 คงไม่ใช่ เพราะ K11 ยังไม่มีในโลกเลย ผมว่าใช้ K10 เดิม ๆ นี่แหละ เอามาปรับปรุงใหม่ก็แค่นั้น

รายละเอียดลองดูนี่ครับ

http://www.hardwaresecrets.com/article/480/1

ผิดหรือถูกผมก็ไม่แน่ใจนะครับ ถ้าผิดก็ขออภัยนะครับ
                              Windsor ไม่ใช่ K10

Phenom ไม่ใช่ Athlon 64 X2 มาประกบกัน

Comment

Working...
                              X