Announcement

Collapse
No announcement yet.

ECS A780GM-A เล่น mp3 แล้วสะดุดอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ECS A780GM-A เล่น mp3 แล้วสะดุดอะครับ

เสปกตามนี้นะคับ
    ECS A780GM-A rev1.1
    sempron2800+
    ram kington 1G/800
    HDD 250 GB IDE
    PIONEER DVD-RW IDE

ลง วินโด้ xp sp3 original ไม่ปรับแต่ง
    -ไม่ได้ overclock ความเร็วปกติที่ 1.6 คับ
    -HT link 800 Mhz
    -ram single channel
    -ลง driver ที่มากับ M/B ครบทุกตัว

คือเวลาเล่น mp3 ด้วย mediaplayer หรือ jet audio เวลาทำอย่างอื่นไปด้วยเช่นเปิดหน้าต่างหาไฟล์ หรือ เข้าเว็บอ่านเว็บเลื่อนขึ้นลง แล้วเสียงมันสะดุดคับ หรือย้ายหน้าต่างไปมาก็จะสะดุด ถ้าไม่ได้ทำไรไปด้วยก็ไม่สะดุด แต่ถ้าทำไรไปอย่างที่ว่าจะสะดุดให้ได้ยินครับ

แบบนี้เป็นที่อะไรหรอครับ ผมลอง update bios ล่าสุด แล้ว update driver IDT audio แล้วก็หมือนเดิม หรือ cpu 2800+ จะอ่อนไป เครื่องก่อนที่ใช้คือ xp1700+ ก็ไม่เป็นแบบนี้(แต่ใช้ creative 5.1 การ์ดแยกอะ)

ควรแก้ที่ตรงไหนดีครับ ขอบคุณทุกๆคนนะครับที่เข้ามาดูและช่วยตอบครับ

เงียบจัง มีใครช่วยได้ไหมคับ หรือ cpu แรงไม่พออะคับ

Comment

ถ้าเล่นๆแล้วเสียงไม่ดี นี่ผมก็ไม่เถียงเลยครับท่าน*-* เพราะเสียงออนบอร์ดรุ่นนี้ หุหุอย่าให้พูดเลย ห่วยบรม

แต่ของผมมีปัญหาเหมือนกันนะครับ คือเวลาที่ฟังเพลงหรือวิทยุในเน็ต มันจะกระตุกเหมือนกัน แต่ไปๆมาๆก็ชินชาจนเหมือนไม่มีอะไรแล้ว

Comment

เสียบสาย HDD เน้นไหม ลองดู

Comment

Originally posted by Panda_Master View Post
          ถ้าเล่นๆแล้วเสียงไม่ดี นี่ผมก็ไม่เถียงเลยครับท่าน*-* เพราะเสียงออนบอร์ดรุ่นนี้ หุหุอย่าให้พูดเลย ห่วยบรม

แต่ของผมมีปัญหาเหมือนกันนะครับ คือเวลาที่ฟังเพลงหรือวิทยุในเน็ต มันจะกระตุกเหมือนกัน แต่ไปๆมาๆก็ชินชาจนเหมือนไม่มีอะไรแล้ว
          คือเสียงมันก็ใช้ได้นะสำหรับผม แต่ทำไมมันสะดุดๆเวลาทำไรไปด้วย เป็นเพราะออนรุ่นนี้แย่หรอคับ ท่านใด เป็นเหมือนกันไหมคับ มาแชกันหน่อยซิ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by BOYD_MAN View Post
            คือเสียงมันก็ใช้ได้นะสำหรับผม แต่ทำไมมันสะดุดๆเวลาทำไรไปด้วย เป็นเพราะออนรุ่นนี้แย่หรอคับ ท่านใด เป็นเหมือนกันไหมคับ มาแชกันหน่อยซิ ขอบคุณครับ
            บอร์ดรุ่นนี้ ผมพยายามปรับเท่าไรก็สู้พวก Asrock wolfdale ไม่ได้เลย -*-

Comment

เสปกนี้ไม่น่าเล่น MP3 สะดุด
              ผมเคยไช้้ Duron 800 Mhz แรม 128 กับเสียงออนบอร์ด
              ก็ยังเล่นได้ดี ไม่มีปัญหา

น่าจะเป็นที่ซอฟแวร์หรือตั้งค่าอะไรไม่ลงตัวซักอย่าง

Comment

ทุกอย่างก็แน่นดีหมดแล้วคับ ใช้แล้วก็ไม่ช้า แต่ติดใจว่า ทำไมสะดุดเวลาทำอย่างอื่นเล็กๆน้อยๆไปน้อย กำลังโหลด ไดเวอล่าสุดทุกตัวมาลองดูอะคับ โดยเฉพาะ ATI การ์ดจออะ รู้สึกว่าทำไรให้จอเคลื่อนไหวแล้วสะดุดคับ

Comment

แปลกๆ ไม่เคยเป็นอ่ะ แต่ก่อนก็ใช้ออนบอร์ด3500+ กับECS NFORCE4M-A เก่ากว่าท่านอีกไม่ยักเป็นไร
                  เกี่ยวกับวินโด้วรึเปล่าไม่แน่ใจ ถ้าเป็นผมจะลองลงแผ่นอื่นดู

Comment

ขอบคุณทุกๆคนคับ เย็นนี้จะลองกลับบ้านไปทำดู คับ ว่าจะหายหรือไม่ ท่านใดมีความเห็นเพิ่มเติม บอกได้นะคับ

Comment

ลองลงวินโวส์อื่น หรือเช็คเเรมครับ

ผมใช้บอร์ดนี้อยู่มาครึ่งปีละ ลงวินโดวส์โม +เเรมบ้านๆ 1G ไว้ดูหนัง+ เปิดฟังเพลงทิ้งไว้ทั้งคืนเกือบทุกคืนด้วยวินเเอมป์ หรือโปรเเกรมอื่นก็ปกตินะครับ

ลองเช็คดู

Comment

ให้เดานะครับ เป็นที่ OS ไม่เข้ากับ Driver บางตัวครับ

กรณีของผมนะ

Abit KN9Ultra
                        X2-4800+
                        DDR2 800 1G*2

ตอนแรกลง vista ครับ ใช้ไปเกิน 3 ชม เกิดอาการเสียงซ่า กระตุก ดู youtube นี่ไม่ได้
                        เรื่องเลย ต้อง reboot ใหม่

เลยเปลี่ยน cpu มาเป็น x2-6400+ กับแรม แบบเดิมเพิ่มอีก 2 แถว แถวละ 1 G รวมเป็น 4 G นึกว่าจะหาย กลับไม่หาย อาการเดิมมา หนักกว่าเดิมคือ
                        คล้ายๆคุณ mp3 กระตุก

เลยต้องถอย os มาเป็น XP sp3 original แล้ว update สุดๆ ปัญหาเรื่องเสียงหายไป เป็นปลิดทิ้ง
                        แต่ปัญหาใหม่ตามมาคือ ต่อเน็ทได้ ทุกอย่างเหมือนปกติ แต่ออกเน็ทไมไ่ด้ update ได้ ไม่ว่าจะเป็นโปรแกรมอะไร ก็สามารถ update ได้ ต่อ msn ได้ งงปะ
                        แบบว่า เปิด ie หรือ firefox มันแจ้งแต่ file not found ตลอด

เลยต้องลงใหม่ xp sp3 แต่ไม่ทำการ update ลง Driver chipset, sound card, Driver network ของ nvidia ผมไม่่ลง ปล่อยให้ windows จัดการเอง

ก็ไม่เจอปัญหาอีกเลย ผมเลยสรุปเองว่า Diver network nVidia มันก่อปัญหากับ SP3

กรณีของคุณ อยากให้ลอง ลง windows แล้วไม่ต้องลง Driver Sound card ดูก่อนว่า มีเสียงเปล่า? หรือไม่ก็ลอง ไปเล่น windows SP2 แทนก่อน ใช้ไปสักพัก ค่อยไล่ update
                        ก่อน update ผมแนะนำให้ทำ Ghost ไำว้ เผือมีปัญหาตามมาจะได้กลับคืนง่ายๆ ไม่ต้องคอยมานั่งลงใหม่ เสียเวลา Ghost ไม่ถึง 20 นาที ดีกว่า ลงใหม่ มันนานโครต

สรุปให้นะ ลองถอย version Driver sound card ดูก่อน เอาตัวแรกสุดมาลองดูก่อน ถ้ายังมีปัญหาอยู่ ค่อยๆ update ขึ้นทีละ version แต่ถ้ามันหายเป็นปกติ ก็ให้หยุดตรงนั้น ไม่จำเป็นต้องเอาตัวล่าสุดเสมอไป

หรือไม่ผมว่า บางที คุณอาจต้องไปเล่น Vista แทน xp อะไรๆ อาจดูดีขึ้น

Comment

โหลดไอร์เวอร์เสียงจากECSตัวล่าสุดไม่แน่ใจว่าของปีที่แล้วมั้ง เสียงดีขึ้นนิสหน่อย เหลือผมคิดไปเอง

Comment

ขอบคุณนะคับ คุณ heroin คุณ coucouster คุณ regency จะลองลงวินโด้ใหม่แผ่นอื่นดู แต่ตอนนี้ยังลงไม่ได้ HDD250g ผมย้ายมาจากเครื่องเดิมมีพาทิชั่นเดียวและมีข้อมูลอยู่ กำลังจะซื้อ HDD sata มาใหม่คับ
                            แต่ผมสังเกตุอีกจุด รู้สึกว่า on board รุ่นนี้ ใช้ความสามารถ cpu เยอะรึเปล่าเพราะลองฟังวิทยุทางเน็ตผ่าน media player9 ผ่าน link นี้ http://radio.mcot.net/popup/fm_99.asx
                            ไม่ได้ทำอย่างอื่น ไม่ได้โหลดบิต ดู cpu usage กินไป 55-60 ตลอด process ที่กินเยอะหลัก เป็น system 50 ตลอด พอทำอย่างอื่นเปิดหน้าต่างเลื่อนไปมาก็กระตุก สะดุดๆ เหมือนกันเลยคัรบ อันนี้ข้อสังเกตุจากการใช้งานของผมเอง ได้ HDD ใหม่จะลองลงใหม่คัรบ

ปล.คุณ heroin ใช้ M/B รุ่นนี้ ถามหน่อยนะคับ ใช้ cpu ไรหรอ 2 หัวหรือ 1 หัวหรอคับ

ขอบคุณทุกๆคนครับ

Comment

ผมใช้ ECS A780GM-A อยู่คับไม่เคยเจอปัญหานี้เลยสเป๊คตามลายเซ็นเลยครับ

Comment

Working...
                              X