Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cryostasisเกมนี้มีใครลองเล่นยัง สนุก??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cryostasisเกมนี้มีใครลองเล่นยัง สนุก??

อยากถามว่ามันสนุกไหม ผมลองเล่นดูแรกๆทำไมมันดูเนือยๆมีแต่ฉากหนาวกับหนาวเจอศัตรูต่อยดูมันไม่มีชั้นเชิงยังไงไม่รู้ อยากรู้ว่ามีคนเล่นได้ไกลที่สุดขนาดไหนแล้วตื่นเต้น+สนุกกันมั้ย

เล่นวันเดียว ลบ ไม่อาจตอบได้จ้ะ

ไม่ชอบตรง ทำพวก object module มาไม่ดี คือ ทางอะ จะเดินได้ รือไม่ได้ ต้องเดาเอา ดูกะตาไม่ได้

ประมาณ ทางโคตรกว้าง กลับเดินไปไม่ได้ติด

หรือ เห็นอยุ๋ เป็นระเบียงทางขาด มีเหล็ก ทอดเดียว พาดไป บางทีเดินได้ บางทีเดินไม่ได้

เกมแบบนี้ไม่ไหว ยังกะ เกม พอทเน่าๆ มะก่อนเลย

แต่ภาพสวยใช้ได้นะ แล้วเรื่องความน่าสนใจ ของการเอาตัวรอด ตามตัวเกมกะดีอยุ๋ แต่ัน้นแหละ ทำ ขนาดวุตถุมาห่วย MAP ออกแบบไม่ดีนะแหละ

สำหรับผมน่ะ

Comment

ผมก็ยังเล่นไปไม่ไกลเท่าไหร่นะ เพราะดองไว้เพลินจน The Last Remnant ออก ..แล้วก็คงดองต่อไปจนกว่า The Last Remnant จะจบ

ก่อนอื่น สนุกไม่สนุก คุณต้องเข้าใจว่ามันเป็นเกมแนว Horror นะครับ Horror คนละแบบกับ F.E.A.R. ด้วย ถึงมีปืน มีขวาน ไม่ได้หมายว่าว่ามันจะต้องบู๊แหลก ตื่นเต้นเร้าใจแบบนั้น ระบบสุ้คงเป็นแค่ส่วนเล็กๆ กันผู้เล่นเบื่อมากกว่า เพราะถ้าไม่มี มันคงกลายเป็นเกม 1st Person Horror Adventure ไปแทนแล้ว... เวลาเล่นเกมพวกนี้ ผมว่าลองนึกภาพถึงเกมประมาณ Siren หรือ Fatal Frame หรือ Biohazard ภาคแรกๆ พวกเกมสยองขวัญญี่ปุ่นน่ะ คือการบังคับจะขัดๆเนือยๆเป็นส่วนหนึ่งของการสร้างอารมณ์กดดัน (Cheap Trick แต่ได้ผลเสมอ)

เล่นไปไกลๆอาจมีฉากบู๊อลังการบ้างก็ได้มั้ง แต่หลักๆเกมคงเน้นฉากอึมครึมๆแบบเดิมนั้นแหละครับ ซึ่งจุดขาย (หรือจุดที่จะดึงดูดความสนใจผู้เล่น) คงไม่ได้อยุ่ที่ระบบเกมเพลย์หรือการบังคับ อยู่ที่เนื้อเรื่องมากกว่า เล่นไปเรื่อยๆเราก็จะอยากรู้ว่ามันจะเป็นยังไงต่อ เกิดเหตุการณ์อะไรขึ้น ฯลฯ เหมือนพวกเกม Adventure ฝรั่งส่วนใหญ่น่ะ ...อย่างที่บอก ตัวผมเองจัดประเภทเกมนี้ไว้เป็น Horror-Adventure ไม่ใช่ 1st Person Shooting ซึ่งถ้าคุณมองมันได้แบบนั้นแล้ว คุณจะรับรู้ถึงความสนุกในสไตล์เกมแบบที่มันตั้งใจจะเป็นครับ

ปล. ลองหาเกม Adventure เก่าๆมาลองเล่นดูบ้างก็ดีนะครับ ซีรีย์เช่น Siberia / Dreamfall /etc. อีกเยอะแยะมากมายนึกไม่ออก ลองเล่นซักพักคุณจะเริ่มเห็น Pattern เกมแนวนี้ว่ามันจะมีหลายๆจุดคล้ายๆกันอยู่ ทั้งวิธีเล่าเรื่อง ปริศนา ฯลฯ แม้ว่าเกมการเล่นจะแตกต่างกันก็ตาม บางเกมเป็น Point-and-Click แบบโบราณ บางเกมเกือบๆจะเป็น Action-RPG แต่รวมๆแล้วมันยังอยุ่ในประเภท Adventure

Comment

อย่างนี้นิเอง

Comment

เล่นแป๊บเดียว ก็ลบทิ้งเลย
          ไม่เร้าใจ
          ชอบยิงๆ สู้ๆ เดินลุย มากกว่า

Comment

ยังไม่ได้เล่นอ่ะครับ แต่เคยดูในYoutube แบบว่าเหมือนเกมมันจงใจโชว์ระบบPhysx อย่างเดียว เลยมีออปเจกไร้สาระเต็มจอไปหมด

อีกอย่าง พวกWindows XP หรือใช้การ์ดจอATIหมดสิทธิ์อ่ะดิ เหอๆๆ

Comment

เล่นจบละครับ 2 วันเกือบ 3 วัน เฟรมเรตได้ประมาณ 15 กว่าๆซะว่สนใหญ่ --"
              แบบว่าพอร์ตมาไม่ได้เรื่อง(มั้ง)
              มีข้อดีตรงที่ทำน้องหมาขี้อ้อนออกมาได้น่ารักมาก(ถุย!!!)
              กราฟฟิกก็มีให้ปรับจวยอะไรก็ไม่รู้ซ้ำร้ายมีปิด Shader Model มั่งปิดนู่นมั่งนี่มั่ง
              ทำอะไรแบบที่ว่าชาวบ้านเค้าไม่ทำกันอ็อบเจ็กไร้สาระมีอยู่เกลื่อนเกมเลย ที่ๆควรจะเดินไปได้กลับมีกำแพงล่องหนมากั้นฉย 0.o

กะจะซื้อมาเล่นเพราะได้บรรยากาศยังกะ Bioshcok แต่ไม่เลยบรรยากาศมันเก็บกับนั่งหมกอยู่ในตู้เย็นอะนึกออกมาเฉื่อยๆ น่าเบื่อ

ฉากจบก็อะไรก็มิรู้ เดินขึ้นเรือกันเฉยๆนี่เรอะ
              ปล.ผมอาจจะยังไม่ค่อยรู้เนื้อเรื่องเท่าไหร่อะนะ ภาษารัศเซียตลอดเกม พูดอะไรผิดก็ขอสุมมาอำพัยนะจ้ะ

Comment

ดูใน youtube เช่นกัน ไม่น่าเล่นเท่าที่ควร

Comment

ออก แนวหลอนๆ ครับ กับ ทำภารกิจปริศนา ต่างๆ มี ต๊กก๊ะใจด้วย นะ ใจจะวาย lol

ระบบ น้ำPhysx ในเกมสวยดี ครับ เดินดูซะเพลินอะ

เกมนี้ออกแนว ฆ่าเวลา รอเกม ออก .. ผมคิดว่าอย่างนั่น น้ะ

ห้าห้าห้า

Comment

สนุกของผมคือ ลุยแหลก บุก! ทำลาย! ขยี้!

มันไม่ซัพ xp กับการ์ดแดง ( จริงๆ คือการ์ดแดงไม่ซัพ )

เกมส์นี้เน้นลูกค้าเฉพาะกลุ่มมากกว่า

สำหรับผม สอบตก

Comment

ถูก แดรก space มากๆ โดยเฉพาะของแดงงะ เกมส์ก็เป็นแนว หลอนๆ เงียบๆ ไม่บู้ คล้ายๆ silent hill มั้ง

Comment

Working...
                      X