Announcement

Collapse
No announcement yet.

3-4วันมานี้ เน็ตหลุดทุกวันเลย ทีละ 7-8ชม.

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 3-4วันมานี้ เน็ตหลุดทุกวันเลย ทีละ 7-8ชม.

รายละเอียดค่อนข้างเยอะน่ะครับ
    มันมักจะหลุดช่วงบ่ายครับ แล้วจะหยุดไปจนถึงตอนดึกเลย
    ข้อสังเกตคือ โมเดมผมเวลาติด ไฟ pppจะติด เวลาหลุดไฟpppจะดับ
    ส่วนไฟ PWR DSLแล้วก็อีกอันจำไม่ได้ ติดตลอด
    ผมเลยลองปิดเครื่องถอดสายแล้วเปิดใหม่
    คราวนี้ ไฟดับหมดทุกดวงเลย แม้กระทั่งPWR(ผมไม่ได้แตะสายโมเด็มกับ แบตมันเลยน่ะ)แล้วที่network connection จะบอกว่า unplug(ทั้งๆที่ผมไม่ได้ไปแตะplugมันเลย)
    ผมลองถอดสายตรงโมเด็มที่มาจากแบ็ตดู แล้วเสียบใหม่ ไฟPWR มันจะวาบสว่างขึ้นมา แ้ลก็วูบลงๆจนหรี่สุดๆ (แต่ไม่ดับ)เน็ตก็ยังตายเหมือนเดิม
    เล่นเกมไป 2-3 ชม.สังเกตุดู อ้าวเน็ตติดแล้ว
    พอรุ่งเช้าตอนบ่ายก็หลุดอีก
    วนแบบนี้มา 4 วันแล้ว
    ข้อสังเกตอีกอย่างนึงคือ จะเจอไวรัส(หรือmalware)9ตัวทุกวันเลย(เช็คด้วยmalwarebyte)ไปปิดtask manager กะ folder option พอสแกนแล้วรีสตาร์ทก็หาย(เมื่อวานสแกนเสร็จปุ๊ป เนตมาเลย ไม่รู้เกี่ยวกันป่าว)
    พอคืนต่อมา ทั้ง 9 ตัวนั้นก็กลับมา ทั้งๆที่เพิ่งลบไปแท้ๆ แล้วก็ลบอีก วันต่อไปมันทั้ง9ก็กลับมาอีก
    (อาจจะเกี่ยวกับน้อง น้องเล่นคอมช่วงบ่าย ปกติน้องเล่นแต่Red Alert 3 แล้วก็ Flash Gameไม่แน่ไปกดเจออะไรเข้า กะลังหา nodมาใช้อยู่)
    เป้นอย่างนี้อยู่ ภ วันแล้ว

ไม่ทราบพอจะรู้มั้ยครับว่าเป็นเพราะอะไร
    (เน็ตของยี่ห้อโลโก้ฉันร้องไห้อันนั้นแหละ โมเดมก็ได้มาตอนติดตั้ง เกือบ 2 ปีแล้ว)

มีมัลติมิเตอร์มั้ยครับ

จับวัดที่หม้อแปลงที่มันให้มาด้วย จิ้มไปที่หัวเสียบกลมๆ

เดี๋ยวมาช่วยต่อครับ หนีฝนกลับบ้านก่อน

## มาละ
    อาการนี้ ผมเป็นเหมือนกันเลย
    ใช้Speedtouch 546v.6 เอามาใช้กับmaxnet ไปขอเพื่อนที่ใช้TOTมา เพราะมันทิ้งแล้ว
    อาการผมคือ เปิดใช้ไปสักพัก ไฟจะวูบลงแล้วดับไปเลย เลยแกะซ่อม ใช้ได้ถึงปัจจุบัน

ของท่าน เช็คอะแดบเตอร์(หม้อแปลงไฟ)ดู ว่ามันมีปัญหาป่าว หม้อแปลง18v.กากมาก ผมวางแรงหน่อยเดียวเจ๊งเลย
    ให้ร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า เช็คดูก็ได้ครับ
    ถ้าร้านเช็คแล้ว ไฟออกปกติ เราเตอร์อาจจะเสีย
    คงต้องเปลี่ยนใหม่ เอาไปซ่อมอาจโดนฟันหัวแบะ

ส่วนไวรัส ลองหาวิธีแก้อื่นๆดู ไวรัสปัจจุบัน แก้ไม่หายขาดซะส่วนใหญ่ สแกนหายไป เดี๋ยวก็กลับมาอีก
    Last edited by Zepherous; 21 Mar 2009, 17:54:11.

Comment

ไฟ pwr ดับ ดุที่ adapter ก่อนเลยคับว่าใช้ได้รึเปล่า

Comment

Working...
      X