overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 37

Thread: คุ้มใหม กับ C3

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

Default คุ้มใหม กับ C3

ถามตรงๆ เลยแล้วกัน

ตอนแรกเล็งๆ a600II แต่ใด้ยินว่า C3 เสียงดีมาก ก็เลยจะเก็บเงินต่อ

ผมไม่รีบร้อน ขอให้เสียงดี คุ้มค่าการรอคอยจริงๆ ก็พอ

เพราะส่วนตัวรักเสียงเพลงมากๆ ดูหนัง , เล่นเกมส์ ไม่เท่าใหร่

ฟังเพลงกับหูฟังโทรศัพย์ ยังมีความสุขกว่า saag 10s นี่อีก

กากเกิน ซาวการ์ดลากไม่ขึ้น แต่มันเลือกไม่ใด้ ทนไช้ + ไช้ทน

ผมมีความจำเป็นทางหน้าที่การงาน ให้ไม่สามารถไปยืนฟังใด้ คงใด้แต่อ่านรีวิว แล้วสั่งซื้อ

ลำโพงดีๆ ไม่เคยใด้ฟังหรอก บ้านนอกจัด

Eacan QQ-001 ยังไม่เคยเห็นด้วยซ้ำ...

สรุปแล้วกัน ท่านที่เคยใด้ไช้ , ใด้ฟัง ทั้ง 2 ตัว คิดว่ามันคุ้มใหม กับที่ผมจะข้าม 600II ไปลง C3 หรือมีตัวอื่น ในราคานี้ที่ดีกว่า

อย่าไช้คำว่า " แพง หรือ ราคา " นะครับ ขอไช้คำว่า " คุ้ม " เป็นตัวตัดสิน

OverclockZone Member papababa's Avatar

คุ้มของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ
    มันไม่มีมาตรฐานอะ

ถ้าพูดเรื่องคุ้มเท่าที่ผมใช้มา ผมว่า SOLO3 คุ้มสุดครับ

OverclockZone Member punro937's Avatar

ถ้าแบบนั้นสอยคอม 5 เหอะ ได้ทั้งเล่นเกมส์แหละดูหนังฟังเพลง

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar

ปกติผมฟังเพลง 128k c5 เลยขอผ่านก่อน

ขอบคุณครับ ขอความคิดเห็นเพิ่มนะ

ว่าแต่ลำโพง bose ปกติแล้ว อายุการไช้งานประมาณกี่ปี ?

OverclockZone Member fungant's Avatar

คุ้มครับ แต่ราคาในไทยไม่แน่ใจ อายุการใช้งานน่าจะนาน ซื้อเพราะรู้สึกว่ามันแน่น ๆ หนัก ๆ ดี ^^

OverclockZone Member sabanes's Avatar
    ใต้ขั้วโลกเหนือ

เคยไปเทสต์ทั้ง C3 และ C5 ด้วย creative muvo slim โดยที่รอบข้างเสียงรบกวนไม่ดังนัก

ต่อด้วยสาย 3.5 mm. ทั้งคู่ ผลปรากฎว่า ฟังกี่เพลงกี่เพลง หูสังกะสีอย่างผมก็ยังรู้สึกว่า C3 ฟังเพลงดีกว่า C5 แฮะ

C3 ก็ฟังเพลงดี , C5 ก็ดูหนังดี คิดไปคิดมาปวดหัว ทุกวันนี้เลยยังใช้ Altec vs4121 อยู่

OverclockZone Member punro937's Avatar

เอา Bose มาเล่น 128 ผมว่าไม่ค่อยจะคุ้มแฮะ

OverclockZone Member

edifier s330dแต่ถ้าใจถึงก็s530dตัวนี้ฟังmp3ยังเพราะเลย

OverclockZone Member fungant's Avatar

เอา Bose มาเล่น 128 ผมว่าไม่ค่อยจะคุ้มแฮะ
    ตอนนี้ผมก็ทำแบบนี้อยู่แฮะ - -! แถมซื้อจากพารากอนด้วย ตอนนั้นออเออตามพนักงานไป
    พนักงานบริการดีเลยตามน้ำ พอมาคิดตอนนี้แพงแฮะ ไม่น่าเลย...

OverclockZone Member papababa's Avatar

อึ๋ย 128k mp3 เหรอครับ ....
    ซื้อตัวที่ท่านเล็งไว้ดีแล้วครับ แล้วก็เอาตังค์ที่เหลือมาซื้อ DAC หรือ Xonar D2 แทนครับ (เน้นฟังเพลงน่าจะ DAC นะ)

OverclockZone Member Lui's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ปกติผมฟังเพลง 128k c5 เลยขอผ่านก่อน

ขอบคุณครับ ขอความคิดเห็นเพิ่มนะ

ว่าแต่ลำโพง bose ปกติแล้ว อายุการไช้งานประมาณกี่ปี ?
    ตัวดอกลำโพงพวกนี้ราคานี้อยู่ได้เกิน10ปี+ถ้าสายมันไม่ขาดในหรือซีไม่บวมซะก่อน

ตกลงว่าผ่าน

ขอบคุณทุกท่านครับ

OverclockZone Member nonp's Avatar

เอามาฟัง 128K เสียดายของอ่ะ

ลองหาไฟล์ 320k ริป ดีๆหน่อยมาฟัง

มีความสุขกว่าอีกเยอะ

คุ้มหรือเปล่า ผมไม่รู้นะ

แต่ C3 จะทำให้เลิกมองลำโพงคอมตัวอื่น

แบบว่าตัวเดียวจบ ถ้าจะเปลี่ยนต้องไปเล่นเครื่องเสียงบ้านไปเลย

OverclockZone Member Lui's Avatar

ฟังเพลงแนวไหนดีกว่า
    Bose
    Klipsch
    JBL
    Altec
    เสียงคนละแนวนะถ้าัฟังเพลง
    อ่อถ้าเน้นเพลงไทย128Kหรือ320Kบางเพลงนี่ไม่ได้แตกต่างเลยมันห่วยตั้งแต่ออกจากห้องอัดและ

ส่วนใหญ่เป็นพวกเพลง Japan sweet pop , ost หวาน ใส ฟังสบาย

เครื่องดนตรีจะออกแนวสังเคราะห์ หลอกๆหู เล่นมิตินิดหน่อยครับ

เน้นกลาง , สูง เบสแค่พอตึ้บๆ ไม่ต้องถึงกับอลังการโครมคราม

ส่วนเพลง rock ไม่มีในเครื่องแม้แต่เพลงเดียว

ตามสเปคก็มาลงตัวที่รุ่นนี้ครับ

( ธรรมะ 64k บ้างบางที )

OverclockZone Member Limousine's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ส่วนใหญ่เป็นพวกเพลง Japan sweet pop , ost หวาน ใส ฟังสบาย

เครื่องดนตรีจะออกแนวสังเคราะห์ หลอกๆหู เล่นมิตินิดหน่อยครับ

เน้นกลาง , สูง เบสแค่พอตึ้บๆ ไม่ต้องถึงกับอลังการโครมคราม

ส่วนเพลง rock ไม่มีในเครื่องแม้แต่เพลงเดียว

ตามสเปคก็มาลงตัวที่รุ่นนี้ครับ

แบบนี้ C3 ตอบโจทย์ได้แน่นอน

แล้ววันหลังค่อยไปหา DAC มาเสียบเพิ่มเติมเอาครับ

ส่วนหลังจากซื้อมาแล้วคงอาจต้องลบ 128k ออกหมด เพราะ C3 มันคงร้องขอ bit มากกว่านั้นครับ

ฟังแนวเดียวกันแบบนี้แบบนี้ต้องแอมป์หลอดกับ แซทเทิลไลท์เทพๆครับ (เกินงบไปกี่เท่าวะเนี่ย)
    แบบไอ้ที่ผมใช้อยู่นี่ไม่ได้มีแอมป์หลอด(ลดงบหน่อย)แต่เอามาขับกับแค่ ซับที่มีปรีหลอดทว่า พาสซีฟลำโพงเทพ เหนือกว่า C3 คนละชั้นเลยครับ (ขนาดสายลำโพงแถมนะ ถ้าเปลี่ยนสายนี่ต้องเหนือกว่าไปอีกขั้นแน่)

แล้วถ้าฟังแนวนี้ ใช้ M2 ดีกว่า C3 อีกครับ (เอาไหมผมขายถูกกว่า C3[ไทย] อีกนา เหอๆ แอบโฆษณาเล็กๆ) เพราะเพลงญี่ปุ่นมันเล่นซาวด์เยอะ รายละเอียดเสียงที่โดนเสียงอื่นกลบอยู่ M2 ให้ได้มากกว่า C3 ครับ
    ผมชอบฟัง OST เกม หนัง การ์ตูน แนวนี้นี่ใช่เลย

เพิ่มเติมอีกนิด เสียงแนวนี้ผมว่าคุณน่าจะหาลำโพงที่ใช้โลหะเป็นตัวลำโพงนะครับ ลำโพงโลหะ มันให้เสียงที่เหมาะกับแนวนี้มากๆเลย (เท่าที่ผมลองใช้มานะ)
    ฟังแนวนี้ถ้าอยากใช้ Bose แนะนำ M2 ครับ
    ไม่งั้นก็หาตัวอื่นไปเลย

แนะนำ SOLO3 ครับ แล้วเอามาโมซับหน่อย ตัวนี้ตอบโจทย์ให้คุณได้คุณได้คุ้มค่าที่สุดแล้วครับ ขายกันแค่ 2พันเอง (แต่ซาวด์หรือ DAC ต้องดีหน่อยตัวนี้ถึงจะลากขึ้น)
    Last edited by papababa; 22 Mar 2009 at 19:07:52.

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

ชีวิตประจำวันเลยC5 กับ128kbps อยากขายไปเล่นJamoดูแต่ใจไม่กล้า-*- ชอบเสียงmp3จากX-Fiมากกว่า

OverclockZone Member ruxky's Avatar

Quote Originally Posted by nonp View Post
    เอามาฟัง 128K เสียดายของอ่ะ

ลองหาไฟล์ 320k ริป ดีๆหน่อยมาฟัง

มีความสุขกว่าอีกเยอะ

คุ้มหรือเปล่า ผมไม่รู้นะ

แต่ C3 จะทำให้เลิกมองลำโพงคอมตัวอื่น

แบบว่าตัวเดียวจบ ถ้าจะเปลี่ยนต้องไปเล่นเครื่องเสียงบ้านไปเลย

พวกลำโพงดีๆมันจะขี้ฟ้องนะครับ

ถ้าต้นเสียงไม่ดี เสียงจะไม่ดีเลยนะครับ

OverclockZone Member longbo_arpache's Avatar

Quote Originally Posted by ruxky View Post
    พวกลำโพงดีๆมันจะขี้ฟ้องนะครับ

ถ้าต้นเสียงไม่ดี เสียงจะไม่ดีเลยนะครับ
    +1 อีกเสียงครับ

ถ้า source ไม่เนียน นิฟังออกเลยครับ ลำโพง อาจไม่รู้สึกเยอะ

แต่หูฟัง นิฟังออกชัวๆครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks