คือว่ากำลังจะซื้อชุด Intel มาเล่นซักหน่อยครับแต่ด้วยความที่เล่นแต่ AMD ก็เลยต้องมาสอบถามไว้ก่อน กะว่าจะซื้อพรุ่งนี้ครับ
Spec ที่คิด
CPU = E5200
Mainboard = GigaByte GA-EP31-DS3L
RAM = อยากเล่นbus 1066 แต่คิดดูก่อนอนาคตไม่แน่ไม่นอน

VGA = XFX GF-9400 GT 512MB
GIGABYTE GF-9400 GT 512MB
ASUS EN-9400 GT 512MB
เรื่องที่อยากจะถามก็คือ
1. บอร์ดนี้ OK มั๊ยครับที่ผมเลือกมา แล้วถ้าไปเล่นฝั่งทาง ASUS นี่ควรจะเป็นบอร์ดรุ่นไหนดีครับ ที่ความสามารถเหมือนกัน หรือมากกว่าซักนิด ในงบ 3000 สำหรับบอร์ด ขอไม่เอาพวก SLI หรือ CF นะครับ เพราะเล่นการ์ดจอเดี่ยว(เปลืองไฟ) ถ้าเป็นไปได้อยากได้พวก ATX
2. การ์ดจอ OK หรือเปล่าครับ พยายามไม่เกิน 2000 เพราะสิ้นเปลือง ไม่ได้เอามาบู้เกมส์มากมาย แต่ก็พอเล่นได้นิดหน่อย
3. ไฟ PSU ธรรมดาติดเคสมา มันจะพอมั๊ยครับ?
ปล.ส่วนมากเอามาทำงานนะครับ เกมส์นิดหน่อย เคยให้เพื่อนมาถามแล้วไม่ได้เรื่องเลย เลยตั้งถามเองดีกว่า สบายใจกว่เยอะ

สรุปแล้ว บอร์ดไม่เกิน 3000 แน่นอน การ์ดจอไม่เกิน 2000 แน่นอน แค่นี้และครับ ช่วยที ขอบคุณครับ