overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: บอร์ดมือสองตัวละ 4000 ลาก E7400..ไปนรกหรือสวรรค์ ?

OverclockZone Member bowornku's Avatar

Default บอร์ดตัวละ 4000 บาท ลาก E7400..ไปนรกหรือสวรรค์ ?

เผอิญลง vista 64bit หาโปรแกรม capture รูปไม่ได้เลยถ่ายเอา มีอยู่แค่นี้ละครับ

5470 อันนี้ลากเอาสถิติ ถ้าเสถียรทุกอย่างได้แค่ 5.04 ครับ, แต่ถ้าเสถียรแบบยกเว้น Orthors ก็ที่ 5115 ครับ(ไม่ได้โพส)

แก้ข่าวบอร์ดใหม่นะครับ Gigabyte EP-45-UD3R ซื้อใน OCZ 4000
    Crucial ซิงค์เหลืองหนีบ 16FD3 bus 1000 มือสองสอยมา 1700
    E7400 รหัส Q829
    WD KS 250 Gb Blue
    Cooling by DICE : Full load -20 idle -40 Start up -70 (Sensor Window อ่านไม่เจอซักตัว เปิดดูใน BIOS)
    TT 1200 watt
    Window Vista Utimate 64 bit sp1
    รูป รูป
    Last edited by bowornku; 23 Mar 2009 at 18:12:48.

แหะ แหะ....รอชมฉบับเต็ม

OverclockZone Member ๐Judas๐Iscariot๐'s Avatar
    ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

วาริเดทผมก็แดงแบบคุณเหมือนกัน เป็นเพราะอะไรหว่า?

OverclockZone Member pimmachote's Avatar

เล่นซะสลบเลยโหดจังครับ มารอดูอาการต่อ

OverclockZone Member ThanaSoft's Avatar

บอร์ดเดี่ยวกับผมเลย แต่ไม่กล้าอัด PSU มันรุ่นน้อง

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

แรง...

OverclockZone Member bowornku's Avatar

Quote Originally Posted by boyd_747 View Post
    แหะ แหะ....รอชมฉบับเต็ม
    มีอยู่แค่นี้ล่ะครับ

Quote Originally Posted by ๐Judas๐Iscariot๐ View Post
    วาริเดทผมก็แดงแบบคุณเหมือนกัน เป็นเพราะอะไรหว่า?
    มันเต็มหรือเปล่าครับ ไม่แน่ใจ ผมส่งไปหลัง ๆ มันให้รหัสเดิมแล้ว

Quote Originally Posted by pimmachote View Post
    เล่นซะสลบเลยโหดจังครับ มารอดูอาการต่อ

Quote Originally Posted by ThanaSoft View Post
    บอร์ดเดี่ยวกับผมเลย แต่ไม่กล้าอัด PSU มันรุ่นน้อง

Quote Originally Posted by vibe View Post
    แรง...

OverclockZone Member BUS's Avatar

Quote Originally Posted by ๐Judas๐Iscariot๐ View Post
    สำหรับการ O ที่เข้าขั้นเทพๆๆๆๆๆๆๆๆ +++
    อาวุธร้ายแรงถูกนำมาใช้อย่างเหมาะเจาะ
    น่าจะถ่ายบริเวณรอบๆ ฐานยิงจรวด มาด้วยนะ
    อยากเห็นบรรยากาศอะ่ครับ ท่านบวร(เทพ)

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

เทพครับท่าน 5GHz เทพ

ทำไมไม่ถ่ายรูป บ้อง มาด้วยล่ะครับ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

เจอกากบาทแดง เซ็งเป็ดแทนเลยครับ งุงิ

OverclockZone Member toptap's Avatar
    แถวเวทีมวยรังสิต

จากที่ผมผ่านไปผ่านมาดูมาหลายที่ ส่วนใหญ่เจอแดงจากการลากใน windows อะครับถ้าลากยาวมาจาก bios จะไม่แดงผมก็เคยเป็นตามข้างต้นพอลากจาก bios ก็จบปกติ

OverclockZone Member ๐Judas๐Iscariot๐'s Avatar

Quote Originally Posted by toptap View Post
    จากที่ผมผ่านไปผ่านมาดูมาหลายที่ ส่วนใหญ่เจอแดงจากการลากใน windows อะครับถ้าลากยาวมาจาก bios จะไม่แดงผมก็เคยเป็นตามข้างต้นพอลากจาก bios ก็จบปกติ
    ผมก็ลากจากไบออส ที่ความเร็ว4G 4.5G 4.75G พอวาริเดทแดงหมดทุกความเร็วเลยครับ

ตอนนี้ยิ่งเพี้ยนหนัก วาริเดทที่ความเร็ว4.5G 9*500 แต่มันขึ้นมาเป็น4.75G 9.5*500 ที่วาริเดทไปตอนแรกเฉยเลย งงครับ

Quote Originally Posted by Nihilus View Post
    เจอกากบาทแดง เซ็งเป็ดแทนเลยครับ งุงิ

Quote Originally Posted by toptap View Post
    ผมก็ลากจากไบออส ที่ความเร็ว4G 4.5G 4.75G พอวาริเดทแดงหมดทุกความเร็วเลยครับ

ตอนนี้ยิ่งเพี้ยนหนัก วาริเดทที่ความเร็ว4.5G 9*500 แต่มันขึ้นมาเป็น4.75G 9.5*500 ที่วาริเดทไปตอนแรกเฉยเลย งงครับ

ค่าผมไม่เพี้ยนนะ ลากจาก BIOS เป็นหลักในวินโดว์ ไม่แต่งอะไรเลยครับ เดี๋ยวจัดรูปบรรยากาศให้ครับ

ของผมมันไม่ได้เพี้ยนอะไรหรอกครับ เพียงแต่ว่า มันจำค่าวาริเดทในตอนแรก คือ4.75

พอรอบสอง ผมลองลดความเร็วมาเหลือ4.5 แล้ววาริเดท โดยการกดF7 เพื่อเซฟไฟล์.cvf แต่มันไม่จำค่า

ทั้งๆที่ตัวไฟล์มีชื่อคือ4500 แต่พอวาริเดทกลับได้4.75เฉยเลยครับ

Default ตัวป้อง

เห็นยาวๆ ไปข้างบนผมเอาท่อพลาสติกบางๆ มาวางต่อไว้เพื่อให้กรอกน้ำแข็งแห้งง่ายขึ้นครับ

นอกนั้นก็เป็น เครื่องมือ/กล่องโฟม/ค้อน/กระดาษห่อน้ำแข็ง เกลื่อนเต็มบ้านเลยไม่ได้ถ่ายมาให้ดู

เล่นมา 3 รอบแล้วได้จุดเรียนรู้มาแบ่งปัน เล็กๆ น้อย ๆ ดังนี้ครับ

1. การทาวาสลินรอบๆ CPU ใช้พู่กันทาสะดวกที่สุด (และตอนป้ายออกก็สะดวกด้วย) ห้ามให้คัทตอนบัทเพราะสำลีมันติดโคตร
    2. อุปกรณ์ทุบน้ำแข็งที่ดีที่สุดคือ เขียงเก่าๆ ค้อนไม่เหมาะอย่างยิ่ง เพราะมันจะทำให้กระดาษห่อน้ำแข็งแตก โดยทุบใส่กะละมังสังกะสีขนาดกลางๆ ก่อนตักไปใส่ ไม่ควรใช้ถังพลาสติก เพราะของผมใช้และแตกไปแล้วด้วยทนความเย็นไม่ไหว
    3. การแบ่งตักไปใส่ท่อ ผมใช้ถ้วยตวงเล็กๆ แบบมีด้ามจับ เพื่อสะดวกในการเทลงท่อ อุปกรณ์ที่ดีในการเขี่ยลงคือก้านพลาสติก ไม่ควรใช้โลหะเช่น เอาช้อนกาแฟมาตัก เพราะมันจะเย็นนิ้ว
    4. เลือกเล่นในวันที่อากาศไม่มีความชื้นสัมพัทธ์ (ดูวันท้องฟ้าโปร่งๆ) จะเล่นได้นานมาก (วันนี้เล่นตั้งแต่ 7 โมงเช้ายัน 4 โมงเย็น ไม่มีน้ำท่วมบอร์ดเลย ซับแค่ 5-6 ครั้งเองครับ ไม่น่าเชื่อ
    5. ใช้ถุงมือผ้าฝ้ายธรรมดา ใส่ซ้อนกัน 2 ชั้น จะสะดวกในการหยิบ-จับ-ทุบ น้ำแข็งแห้งมากกว่า (เมื่อก่อนผมใช้ถุงมือครัวหนาๆ มันไม่สะดวก)
    6. เตรียมข้าว-ปลา อาหารไว้ก่อนเริ่มเล่นเพราะมันลากยาว..ข้ามมื้อแน่นอน
    7. นึกอะไรออกจะเพิ่มให้อีก
    รูป รูป
    Last edited by bowornku; 22 Mar 2009 at 01:50:50.

ของผมมันไม่ได้เพี้ยนอะไรหรอกครับ เพียงแต่ว่า มันจำค่าวาริเดทในตอนแรก คือ4.75

พอรอบสอง ผมลองลดความเร็วมาเหลือ4.5 แล้ววาริเดท โดยการกดF7 เพื่อเซฟไฟล์.cvf แต่มันไม่จำค่า

ทั้งๆที่ตัวไฟล์มีชื่อคือ4500 แต่พอวาริเดทกลับได้4.75เฉยเลยครับ
    อืมนะ ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ทำไม timing แรม หลวมจังเลยครับ

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

แรงจังคับ อีกนิดเดียวเทียบป้าย 100% แว้ววว

ps000000
    Guest

จับลงบ้องแล้วมันส์เยี่ยงนี้ทุกรายจริงๆ อิๆ

Quote Originally Posted by MXdeFunk View Post
    ทำไม timing แรม หลวมจังเลยครับ
    ลองดูแล้ว กดไม่ลงครับไม่เสถียร ซะงั้นครับ จริงๆ ถ้ามีเวลาน่าจะหาทางเจอ

Quote Originally Posted by hugnoi View Post
    แรงจังคับ อีกนิดเดียวเทียบป้าย 100% แว้ววว
    ตกลงมันของใหม่ครับ จำผิด

Quote Originally Posted by ps000000 View Post
    จับลงบ้องแล้วมันส์เยี่ยงนี้ทุกรายจริงๆ อิๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks