Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องมีปัญหาดับเอง เปิดไม่ค่อยติด cpuร้อน ขอความช่วยเหลือครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องมีปัญหาดับเอง เปิดไม่ค่อยติด cpuร้อน ขอความช่วยเหลือครับ

เครื่องมีปันหาคับตอนแรกอาการมันเป้นแค่ถ้าเปิดไว้นานๆจะรีสตาทเครื่องต้องปิดไปซักพักก่อนเหมือนให้มันเย็นลงซักนิดแล้วค่อยเปิดใหม่ถึงจะได้ ไม่งั้นกดเปิดมาแล้วไฟเข้าแต่ก็postไม่ติดไม่มีเสียงบี๊บหรือจอติดใดๆเลย หลังๆเล่นไปแล้วมีอาการเครื่องดับเองคับ อยู่ๆก็ดับผมคิดว่ามาจาก cpu ร้อนมากเกินไปแล้วมันดับเอง

ผ่านมาไม่กี่วันคาดว่า PSU น่าจะช๊อตไฟแล๊บเลย พัดลมไม่ค่อยหมุนแล้วด้วย การ์ดจอก็ไหม้ตามไปด้วยผมไม่แน่ใจว่า M/B จะช๊อตไปด้วยรึป่าวอะคับ
    ตอนนี้ผมเปลี่ยน PSU แล้วก็ไม่น่าจะมีปัญหา การ์ดจอไหม้ก็ไม่ได้ใส่ แต่ผมสงสัยว่าทำไม CPU มันร้อนถึงขนาดนั้นคับ ปกติไม่เป็นมาก่อน มันน่าจะเป็นที่ CPU หรือ M/B คับแนะนำด้วยคับ

รูปตรงBIOSนี้ตอนยังไม่เปลี่ยน PSU 3.3V ยังเป็น Fail อยุ่แต่เปลี่ยนแล้วก็หาย
    แต่ทำไมปัญหา CPU ร้อนมันยังไม่หายคับ อยากทราบว่ามันเป็นที่อะไรอะ

Attached Files
    Last edited by hamzter; 21 Mar 2009, 23:14:34.

ลองถอด CPU ออก แล้วทาซิลิโคนใหม่ ดูว่าจะหายร้อนไหม

Comment

ยังไม่หายเลยอะคับ ลองทำแล้ว
      อีกคำถามคับ ทำไมมัน currant sys fan speed มันเป็น 0อะคับ
      มันคือตัววัดความเร็วพัดลมPSUรึป่าวคับของผมยังหมุนอยุ่นะ

Comment

ถ้าไม่ได้ Overclock ก็เป็นไปไดว่าใส่พัดลมไม่แน่นถ้าใส่ไม่แน่น Temp CPU ขึ้นสูงแบบนี้มันก็ไม่แปลก

Comment

ไม่ได้ oc อะคับ แต่พัดลมตรงไหนอะคับที่ใส่ไม่แน่นอะ ผมว่าแน่นแล้วนา
          พัดลม cpu มันมองเห็นอยู่อะ

Comment

ผมว่าปะกบไม่แน่นอะครับ

เหมือนมีช่องว่างระหว่าง ซิ๊งกะตัวcpu มากกว่าอะครับ

Comment

ยังคิดอยู่คับ น่าจะเป็นงั้น แต่ทาซิลิโคนจะมันจะเละหมดแล้วอะ

Comment

ถ้าเละจิง

แนะนำเอาเช็คชู้มาเช็คออกด้วยคัย

เอาแค่ เป็นหยดเล็กๆพอคับ พอมันประกบกันเดียวมันก็ พอดีเอง นิดเดียวก็พอคับ

แล้วส่วน ตัว ที่บอกว่า 0 รอบ

ลอง เครีย ซิมอส ก่อนคับ

แล้ว กด save เข้าไปดูใหม่

อีกอย่าง

เสียบ สายไฟ พัดลม หรือยัง

หรือ เสียบสายไฟ ของpw sp ตัว 4 พิน ตรงบอร์ดหรือยัง

และถ้าจะดูว่ามันแน่นไม่แน่น

ลอง จับส่วนบนแล้ว ดึง ขึ้นอะคับถ้า แน่น จะไม่ขยับ

ถ้าไม่แน่น จะขยับ แบบพอรู้สึกได้อะคับ

Comment

Working...
                X