Announcement

Collapse
No announcement yet.

***Hdd Maxtor 80 GB เห็นเป็น 100 GB เฉยเลยครับ***

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ***Hdd Maxtor 80 GB เห็นเป็น 100 GB เฉยเลยครับ***

...พอดีน้องที่ทำงาน(แผนกIT) ขอความช่วยเหลือให้ลง WindowsXP ให้ครับ พอลงถึงหน้าที่เราจะเลือก Partition ผมก็สังเกตดูที่ partition มันมี 2 drive ครับ Drive C มี 20 GBกว่าๆ Drive D มี 75 GB ผมจึงถามน้องเขาว่า Hdd 100 GB เหรอ น้องเขาก็บอกว่า เปล่านี่แค่ 80 GB
    ...ผมไม่เชื่อ เลยถอด Hdd ออกมาดูที่ด้านหลัง ปรากฏว่า 80 GB จริงๆด้วยครับ เล่นเอาผมงงเลย

...ทีนี้พอผมจะลง Windows มันก็ Errer บอกว่า ไม่สามารถ Copy ไฟล์ อะไรซักอย่างได้ ประมาณนี้ครับ ผมเลยก็ลองเปลี่ยนแผ่น Windows ใหม่ เปลี่ยน CD ROM ก็เป็นเหมือนเดิมครับ

...พอจะ fdisk ใน dos ก็ดันเป็น NTFS มองไม่เห็น Drive อีกครับ ท่านใดเคยเจอบ้าง ต้องแก้ไขยังไงดี

ขอบคุณครับ

ลองใช้จั๊มที่เครื่องอื่นดูครับ หรือใช้ Partition Magic ดูครับท่าน น่าจะช่วยได้

Comment

HDD อึนครับ จับ fdisk
      หรือ พาทิชันเมจิก ลบ พาทิชั่น ออกให้หมด แล้วสร้างพาทิชั่นใหม่เอาครับ

Comment

อีกอย่างก็ MAXTOR ปลอมครับ

Comment

แล้ว BIOS Detect เจอเท่าไหร่ครับ ปกติ HDD 80GB อาจจะ Detect เจอ 82GB ก็ได้ แต่ 100GB นี่เป็นไปไม่ได้

Comment

ของผมใช้ maxtor 80G แต่ในไบออสเห็น 82G ครับใช้งานจิงก็ 82G ครับ มันเยอะกว่า 80G เวลา format ใช้งานมันเยอะกว่าพวก 80G ของ seagate เพราะว่า maxtor มันเห็น 82G ครับ

Comment

ถ้าฮาร์ดดิส 120GB กับ 160GB อันไหนคุ้มค่ากว่ากันอ่าคับ

Comment

งงมาก เขียนว่า 80 GB จริงๆครับ

เข้าไปดูใน Bios ครับ

ตอนนี้ ผมกำลังทำ Zero fill อยู่ครับ พรุ่งนี้ได้ผลยังไงจะมาเล่าให้ฟัง

เห็นน้องเขาบอกว่า เห็น 100 GB ตั้งแต่ซื้อมาแล้วล่ะ แต่ตอนนั้นมันลง Windows ได้แต่ก็ลงยากมาก จะ Errer copy ไฟล์ไม่ได้ ลองลงอยู่หลายครั้งเลยได้
                ...แต่คราวนี้ ลงไม่สำเร็จครับ ไม่ได้จริงๆ คงต้องส่งเคลม

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

น่าของปลอมอะคับ

Comment

น่าจะนำไปเคลมดีกว่าครับ อันตรายแน่ๆ กรณีอย่างนี้น่าจะเป็นของหลุดสเปคมากกว่า

Comment

บางทีอาจเป็นที่ ซีดี รอมนะ เคยเป็น ลงวินไม่ได้ เปลี่ยน ฮาร์ดดิส 3-4ตัวก็ลงไม่ได้ ขึ้นว่ากอปปี๊ไฟล์บางตัวไม่ได้ เลย ลองเปลี่ยน ซีดี ปรากฦว่าลงได้ทุกตัวเลย

Comment

ทำ Zero fill เสร็จแล้ว ก็ลงไม่ได้เหมือนเดิมครับ ผมลองเอาไปต่อ Slave แล้วใช้ Partitionmagic จัดการ ก็ยังเห็น 100 GB อยู่ดี

หมดปัญญาแล้วครับ เลยบอกให้น้องเขาเอาไปเคลมบ่ายนี้ บอกเขาว่า Hdd 80GB แต่เห็น 100 GB แค่นี้เขาน่าจะให้เคลม

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

นี่ถ้าซื้อ 80 แล้วได้ 100 แถมไม่เสียน่ะ...

Comment

Working...
                          X