Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ralink Airportสำหรับแมคเทห์ เหมือน Apple Airport เด๊ะเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ralink Airportสำหรับแมคเทห์ เหมือน Apple Airport เด๊ะเลย

สำหรับคอแมคเทห์ ที่ใช้ ralink chip wifi ทั้งหลายครับ

ดูได้ที่ http://www.hackint0sh.org/forum/f133/22369.htm

download here

ลองดูได้ครับ
    Last edited by saraoph; 26 Apr 2010, 23:55:44.

แนบเอกสาร 328288 เปิดไม่ได้อะ
    ralink chip wifi ที่มีขายในบ้านเรา มีตัวไหนบ้างครับ
    เป็น PCI หรือUSBครับ

Comment

แก้แล้วครับใส่รูปไม่เป็น อิอิ

ralink chip มี Edimax EW7318usg มีเสา และก็ D-link DWA110 USB ล้วนๆ

น่าจะคุ้นๆ กันอยู่นะครับ อย่างอื่นไม่รู้
      Last edited by saraoph; 22 Mar 2009, 17:30:22.

Comment

แถม PCI Mini2 ด้วยอีกตัวนึง.....

Comment

ลองแล้วกะ 10.5.6 ไม่เวิคร์ครับ
          ซึ่งเขา ก็บอกแล้วว่า (Will work for Tiger not sure about Leopard tho)
          ยังไงก็ขอขอบคุณที่แนะนำมา

Comment

ในรูปก็ xxx osx86 10.5.6 work นี่ครับ
            ผมลอง ทั้ง edimax และ d-link dwa110 OK นะ ทั้งบน intel และ amd ด้วย
            น่าจะลองแกะตาม guide อีกทีนะครับ
            check ดู library/app. support/simbl/plugins/ralinkairport.bundle ว่ามีตามนี้ double click ralinkairport.app ก็น่าจะขึ้นแล้วครับ

ถ้าขึ้นรูปพัดว่างๆ ไม่มีขีด 4 ขีด ไม่น่าจะใช่ chip ralink แล้วครับ
            Last edited by saraoph; 23 Mar 2009, 21:49:58.

Comment

คือว่าผมทำตามดังนี้ครับ
              1.install SIMBL.pkgจนกระทั้ง>Install Succeeded>Close
              2.ตรวจดูที่ /Users/yourUsername/Library/Application Support/..ไม่พบโฟล์ลเดอร์ ..SIMBL/Plugins/
              ก็งงเหมือนกันว่า Install ผ่านแล้ว มันเอาไฟล์ลของเราไปเก็บตรงไหน
              ทำตาม stepต่อไปไม่ได้
              ก็เลยคิดว่า มันคงไม่เวิคร์กับ Leopard มั้ง

ขอถามเพิ่มเติมสองข้อนะครับ
              1.ตามคำแนะนำ Stepที่สองบอกว่า
              Ralink AirPort.app:
              Copy to Applications Folder. Set Open at Login through system preferences.
              ไม่เข้าใจประโยคสุดท้ายที่ให้ไปเปิดที่โลจินผ่าน system preference คืออะไรครับ
              2.ทำไม เปิดเครื่องเกือบทุกครั้ง เครื่องบอกว่า USB Unpluged ต้องดึงออกแล้วเสียบใหม่ ถึงจะรู้จักกัน

ผมใช้ iPC 10.5.6
              MOBO : E45-UD3R
              USB ethernet adapter : D-Link DWA-110(Chip RT73)
              Last edited by manop90; 24 Mar 2009, 13:29:17.

Comment

ของผม ideneb 10.5.5, Edimax EW7318usg

ไม่เจอ Folder SIMBL/Plugins เหมือนกันครับ (ลงSIMBL.pkg แล้ว)

ถ้าลงได้ก็ดี เบื่อกับ ใช้ USBWirelessUtility และต้องบูตด้วย -f แล้วครับ

Comment

ลองดูใน library/app. support/simbl/plugins/ ซิครับ ถ้ามีก็ใช้ได้ ไม่ต้องเข้าใน user/library/.... มันไม่มีครับ ต้องย้ายเอาเอง แต่ไม่ต้องย้ายก็ได้ เวลาก๊อบ airport. bundle เข้า plugins folder ต้อง apply passwoed ก่อน

ไปที่ preferrence/accounts/ ที่ tab login Items เลือกเครื่องหมาย + เพิ่ม ralinkairport.app ที่เราใส่ไว้ใน app... folder เป็นอันเสร็จ

ที่ boot แล้วหา wifi ไม่เจอ เพราะ drivers เก่าครับ
                  ไปที่ S/L/Extensions เอา kext ที่ื่ชื่อ RT.... ออกให้หมด PW require มีอยู่ 3-4 ตัวครับ
                  download driver here http://www.ralinktech.com.tw/data/dr...2008_12_04.dmg
                  ลงแล้ว ไม่ทัน boot ก็เห็น wifi แล้วครับ ไม่ต้องชักเข้าชักออกให้เยินอีก
                  Last edited by saraoph; 24 Mar 2009, 17:01:04.

Comment

ขอบคุณคุณ saraoph มากครับ

ตอนนี้เห็น airport แล้วครับ

Comment

ยินดีด้วยครับโซดา คุณมานพเป็นอย่างไรบ้างครับ

Comment

ขอบคุณครับคุณ saraoph ที่ยังตามมาดูแล

ตอนนี้ เจอ airportแล้วครับ
                        เพราะคุณ Brandon แกบอกว่า installแล้ว ให้copy RalinkAirport.bundle ไปที่
                        /User/yourUsername/Library/Application Support/SIML/Plugins/ ผมหาเท่าไร ก็ไม่เจอ
                        แล้วในที่สุดก็เจอ(ตามที่คุณ saraoph บอก)ที่
                        /Library/Application Support/SIML/Plugins/ ครับ
                        เลย copy ไปไว้ตาม part ข้างต้น

และแล้ว...ก็มี ท่าอากาศยาน/สนามบิน-Airport กะเขาเหมือนกัน(ซะที)

ว่าแต่ว่า...
                        มีเจ้า Airport นี่ต่างกะ ไม่มีตรงไหน
                        ก่อนหน้านี้ ก็ใช้ wireless lan และใช้ internet ผ่าน USB ethernet adapter ได้อยู่แล้วนี่ครับ

ขอขอบคุณที่แนะนำ Driverใหม่ เดี๋ยวจะไปลอง
                        Last edited by manop90; 25 Mar 2009, 06:37:21.

Comment

มันเป็นแมค ยิ่งเหมือนก็ยิ่งเท่ห์ครับ

อีกอย่าง มันช่วย monitor wifi ให้ได้เห็นตลอดเวลา หลุดจะได้รู้ driver ตัวเก่าบางทีหลุดบ่อย

ส่วน wireless utility ใหม่เปิดแล้วสั่งให้ไม่โผล่ขึ้นมาไม่ได้ มันโผล่หน้าต่างทุกที ไม่เหมือนตัวเก่าครับ
                          ซ่อนแล้วไม่ขึ้นมาให้เห็นเลย

Comment

ขอถามหน่อยครับ RT8185 มันลงได้ ป่าว ครับ
                            มัน มี ในหลายๆ ตัวเลย เดิน ดู มา เฃ่น Zyxel TP-Link รัยงี้

Comment

RT8185 นี่น่าจะเป็น Realtek นะครับ งั้นคงไม่แมทช์กับ RalinkAirport

ส่วนจะใช้กับแมคได้หรือเปล่าไม่รู้ ไม่เห็นใครพูดถึงเลย ผู้ใดรู้ช่วยที

Comment

Working...
                              X