overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: เล่นเกมส์ แล้วภาพเป็นเส้นๆ จอค้างง

OverclockZone Member kenjikung's Avatar

Unhappy เล่นเกมส์ แล้วภาพเป็นเส้นๆ จอค้างง

เล่นเกมส์แล้วภาพเป็นเส้น อะคับ บางทีก็ค้างแล้วจอก็ดับ ต้องรีสตาดใหม่ถึงเล่นได้อะคับ เป็นทุกเกมส์
    เลยคับ

ATI Radeon HD 4800 power 520w อะคับ

ลงวินโดว์ใหม่ โหลดไดเวอร์ตัวล่าสุดมาลง แล้วก็ยังไม่หายอะคับ

ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้พอจะแนะนำผมหน่อยได้ไหมคับ มันเกิดจากสาเหตุใด?

เฮอ...

OverclockZone Member keranan's Avatar

ผมก็เป็นครับ Powercolor HD 4850 Series
    เล่นเกมอยู่ บางเกมเช่น Cabal Dota Crysis จอมันจะดับไปเลยครับ
    เหมือนมันพักจอ ขึ้นคำว่า Power Saving Mode แล้วจอก็ดับไป
    แต่เสียงเกมยังดังอยู่นะ ใช้XP ลงไดร์ฟเวอร์ใหม่แล้วก็ไม่หาย ไม่รู้เป็นเพราะอะไร

ผมใช้ PSU ของ Delux 500w แท้นะ เห็นคนอื่นเค้าก็บอกว่าเอาอยู่
    ความร้อนห้องผมร้อนมากอ่ะ ไม่เล่นเกมนี้ก็ 60-70 แล้วเล่นเกมนี้ 90-100 ยังเคย
    แต่ความร้อนผมว่ามันไม่เกี่ยวนะ เพราะเล่น Red Alert 3 ลองดูความร้อนมัน 97องศาเลยอ่ะ
    แต่มันไม่ดับ Red Alert 3 เล่นมายังไม่เคยเป็น แต่เกมที่บอกเป็นหมด บางทีก็นานๆเป็นที

บางทีก็แปปเดียวก็เป็นแร่ะ ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ใครรู้ช่วยบอกทีน้ะ
    ว่าถ้าร้อนมากๆมันมีผลไหม

เอ่อถามหน่อย VPU ในการ์ดจอมันคืออะไร เห็นติ๊กถูกไว้

OverclockZone Member edd's Avatar

อาการนี้คือการดจอมันร้อนนะ คอนเฟิม!!!

การที่จะดูฟูลโหลด หรือดูอุณหภูมิ ไม่ใช่ว่าเล่นเกมเสร็จแล้วออกมาดู ตรงนี้ไม่ใช่อุณหภูมิที่แท้จริง
    แต่ ต้องดูขณะที่เราอยู่ในโหมด 3d เท่านั้น

เช่นเมื่อเรา test vga ด้วยโปรแกรม 3d mark ทั่วไป ก็ให้เปิดโปรแกรม riva tunder ขึ้นมาดูอุณหภูมิด้วย
    ตรงนี้เราถึงจะรู้ว่าอุณหภูมิ ฟูลโหลดจริงๆของเราเท่าไหร่ เพราะโปรมแกรมนี้จะทำการเก็บสถิติของอุณหภูมิของ
    การดจอของเราไว้

OverclockZone Member kenjikung's Avatar

ที่บอกว่าร้อนแล้วเป็น นี่ เล่นนานแค่ไหนหรอคับ คืออาการของผม เล่นแค่แปปเดียวก็เป็น บางทีมันก็กระพริบ
    แล้วจอก็เป็นเส้นๆ แล้วมันก็ดับ แล้วบางทีเล่นไปมันก็ค้าง อย่างงี้การ์ดจอจะเสียได้ไหมคับ หรือว่าอาจเป็นจากสาเหตุอื่นอะคับ ผู้รู้ช่วยแนะทีคับ >.<

คือผมสงสัยว่าลงไดเวอร์ แล้ว มันขึ้นเป็น hd 4800 แต่จริงๆของผมมัน 4850 นี่ มันจะเป็นกับไดเวอร์หรือเปล่า

หรือปกติมันก็ขึ้นแบบนี้อยู่แล้ว ผู้รู้ช่วยแนะด้วยคับ

OverclockZone Member edd's Avatar

ไม่จำเป็นต้องเล่นนานๆแล้วถึงจะเป็นครับ แค่เราเข้า mode 3D vga ของเรามันก็อุณหภูมิกระฉูดแล้ว เพราะฉนั้นถ้าเล่นเกมแล้วเป็น อาการอย่างที่บอกมา ผมฟันธงว่า 80-90% เป็นที่ความร้อนของตัว vga
    เพราะผมเคยเป็นอาการนี้เลยครับ จอดับไปเฉยๆ มีเสียงอยู่แต่ภาพไม่มี ค้าง ผมเจอมาหมดแล้ว

ส่วนที่เป็นเส้นๆนั้นหมายถึงแรมที่ตัว vga ของคุณอาจมีปัญหา ปัญหาในที่นี้ก็อาจจะเกิดจากความร้อนได้เช่นกัน

ปัญหานี้ผมเคยเจอตอนที่ทำการ overclock vga ซึ่งถ้าเรา ลาก mem ขึ้นไปเยอะเกินความสามารถของแรมบน vga อาการ เป็นเส้นๆนี้จะมีให้เห็นได้

แต่ผมไม่เคยเป็นตอนที่เล่นความเร็วเดิมๆ

แล้วถ้า 4850 ของคุณเป็นตัว Referrent ที่ออกมาจากโรงงาน อันนี้ก็ฟันธงว่าเป็นที่ความร้อนได้เลย
    Last edited by edd; 22 Mar 2009 at 14:26:16.

OverclockZone Member fang16m9's Avatar

เล่นนานก็ไม่ได้ เผื่อนานๆ ไปก็พังพอดี เป็นบ่อย

ผมไม่ได้ clock เลยนะคับ แต่ว่ามันก็เป็นผมเล่นความเร็วเดิมๆอะคับ อย่างงี้การ์ดจะเจ๊งรึเปล่า แต่ถ้าบอกเป็นที่ความ
    ร้อน มีวิธีแก้ไขไหมคับ ช่วยแนะหน่อยคับ ><

มันไม่พังนะครับ ช่วงนี้อากาศ ร้อน +กับ ตัวซิงค์vgaที่ระบายความร้อนได้ไม่ค่อยดีเท่าที่ควร

อย่างของผมช่วงหน้าหนาวนี้ก็ไม่เคยมีอาการนี้ให้เห็นหรือช่วงหน้าร้อนถ้าเปิดแอร์ก็จะไม่เป้นเช่นกัน

เปลี่ยนซิงค์ vga ครับหายเลย ทุกอาการที่บอกมา แต่ถ้ามีงบไม่มากก็หาซื้อมือ2เอานะครับ ผมก็ซื้อมือ2เหมือนกันเพราะของไหม่มันแพงเวอร์
    Last edited by edd; 23 Mar 2009 at 09:08:10.

OverclockZone Member iamtheone's Avatar

ผมก็เคยเป็นครับ แต่ว่าถ้าปล่อยไว้นานๆ เนี่ย แล้วที่เม็ดแรมของการ์ดจอไม่มี sink ด้วยแล้วละก็นะ ตัวนี้แหละครับพังก่อนตัวอื่นๆ เลย ฉะนั้นถ้าเปลี่ยนได้ให้รีบเปลี่ยนครับผม เพราะว่าถ้าคิดว่าน่าจะใช้มันไปอีกสักพัก และไม่คิดจะขายต่อในเวลาอันสั้นนี้ แนะนำเลยครับผม สบายใจ จริงอยู่ครับเสียเปลี่ยนได้่ แต่ว่าเสียเวลาเราเปล่าๆครับผม เอาที่มันไม่ต้องมี Surprise ดีกว่าครับผม

OverclockZone Member Gsilly's Avatar

อันนี้เคยเป็นครับ ที่แน่ ๆ ดูความร้อนก่อน อาจจะเป็นที่ความร้อนสะสมบนตัวการด้วย จัดทางลมในเคสให้ดีก็ช่วยได้ในระดับนึงเลยครับ และก็ปรับรอบพัดลมให้สูงขึ้นอีกนิด

Bookmarks

Bookmarks