Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมมีปัญหา เอา hdd จากเครื่องเก่าไปใส่เครื่องใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมมีปัญหา เอา hdd จากเครื่องเก่าไปใส่เครื่องใหม่

เพิ่งประกอบเครื่องใหม่เสร็จ
    จากเดิมเคยใช้ p4 1.6a บอร์ด478
    เปลี่ยนมาใช้ q6600 แล้วเอาhdd ลูกเก่ามาใช้
    คือไม่อยากลงโปรแกรมใหม่

แต่ดันไม่เข้าวินโดว์ให้ทั้งธรรมดา และ เซฟโหมด
    ขึ้นจอฟ้าเตือนเรื่องไวรัสซะงั้น
    จะทำไงดีครับ เริ่มเครียดแล้ว

น่าจะมาจาก Driver ตัวเก่าไม่ถูกกับอุปกรณ์ใหม่ Windows เลยเอ๋อกินอย่างที่เห็น

ลองหาวิธีในเน็ตดูครับ มันจะมีวิธีแก้ Registry ที่ทำให้ Windows ไม่โหลดไดรว์เวอร์ตัวเดิมออกมา พอเข้าได้ก็ไปลงไดรว์เวอร์ตัวใหม่ ก็หายครับ

Comment

ยังงงต่อ
      ต้องเอาn/b มาต่อเน็ทเนี่ย

Comment

มันเข้าไม่ได้ มันก็เป็นเรื่องปกติคับ

เพราะว่า มันคนละ chipset กันคับ

ถึงจะเข้าได้ ก็ไม่แนะนำให้ ใช้ window ตัวเก่าคับ เพราะ ไง มันก็ ไม่ดีหรอกคับ

แนะนำให้

ถ้ามี ข้อมูล ใน drive D ... other

ให้ format drive c , install new window เลย

แต่ถ้ามี ข้อมูลใน C แนะนำให้ หาเครื่อง มา ต่อ คับ และเห็นบอก มี n/b

ลอง ใช้ ex hdd คับ

หรือ เอาไปต่อกับเครื่องอื่นก็ได้ เอาข้อมูลออกก่อน

Comment

ถ้าทำการลงวินโดว์ทับ จะได้ไหมครับ
          เดิม เป็น xp sp2

Comment

แนะนำ นะคับ

อย่า ทับคับ

format new install kub

Comment

install ใหม่ครับอย่าลงทับเดี๋ยวมีปัญหา
              ประกอบเครื่องใหม่ถ้าเป็นอุปกรณ์ ใหม่ควรจะลง วินโดว์ใหม่ด้วยครับ
              เพราะไดร์เวอร์ของตัวเก่ามันไม่เข้ากับอุปกรณ์หรือฮาร์ดแวร์ตัวใหม่

แนะนำอนาคตซื้อHDD ลูกใหม่ด้วยก็ดีน่ะครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

มันคนล่ะรุ่้นกันมากเลยนั้น

Comment

มันคนละรุ่น

แล้ว มัน ใช้ด้วยกันไม่ได้หรอคับ

เหอๆ

คิว 6600 บอร์ด ที่ ซัพ มันไม่มี ไอดีอี สลอตหรอคับ

เหอๆ

จะสื่ออะไร

เรปข้างบนผม

Comment

Working...
                    X