Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะใช้ hdd 1tb หรือ 500gb 2ตัวดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะใช้ hdd 1tb หรือ 500gb 2ตัวดี

ตามหัวเลยครับ เผอิญตอนนี้ว่าจะเปลี่ยน hdd หน่อย
    ของเก่าเริ่มเก็บ ไม่พอละ (เว็บบิทมันเยอะ)
    เลยอยากทราบว่าจะเอาตัวไหนดี
    (1)1tb ตัวเดียวไปเลย ประหยัดไฟด้วย เเต่พังที ก็พังทั้งลูก
    (2)500gb 2ตัวดีกว่า บริโภคไฟเพิ่มขึ้นนิดหน่อย ถ้าพังลูกนึงอีกลูกก็ยังใช้ได้
    2ตัวเลือกนี้ ท่านทั้งหลายเลือกข้อไหนครับ
    เลือกเป็นเเนวทางให้ผมหน่อย
    (เพราะว่า ราคาใกล้เคียงกันมาก 1tbราคาประมาณ 3700-4000
    500ราคาประมาณ1900-2000)อ้างอิง.www.jib.co.th
    ขอบคุณครับ

500*2 ดีกว่า

Comment

dun

Comment

500 x2 นะครับ

Comment

Originally posted by jackson View Post
          500*2 ดีกว่า

Comment

(แหวกแนว) 640 *2 ละกันคุ้มกว่า

Comment

500 GB X2 ครับท่าน

Comment

640*2 ครับ ฟันธง

640GB ราคาต่างจาก 500GB ไม่เกิน 200.- แต่ได้เพิ่มอีก 140GB เหมือนได้เพิ่มมาลูกเล็กๆอีกลูกเลยครับ
                สมควรอัพขึ้นมาอย่างมาก(ใช้ระยะยาว) ส่วนจาก 640GB ไป 750GB ราคาเริ่มกระโดดครับ

เอามา 2 ตัว ต่อ Raid0 ได้ 1280GB แบ่งพาร์ติชั่นเสร็จก็ได้สัก 1200GB เพียวๆเลยครับ แรงงงงงง
                ด้วยงบประมาณ 5000.- เท่านั้น

Comment

แนะนำว่าอย่าต่อ Raid 0 ด้วย HDDความจุสูงมาก 2ตัว มันเสี่ยงเกินไป

ถ้ามีงบหน่อย ก็ 320GB*2 Raid 0 (สำหรับ System/Game)
                  และ 500GB 1 ตัวไดร์ฟแยก ( สำหรับ BACKUP ไฟล์สำคัญ )

HDD ความจุเยอะๆ ต่อ RAID 0 ถ้าเกิดมีปัญหาขึ้นมามันจะเหนื่อย มันจะกู้ข้อมูลยาก

ถ้าไม่คิดต่อ RAID ก็ใช้ไปงั้นๆแหละ 500GB 2ตัว แยกกัน ปลอดภัยกว่า

Comment

500*2ครับ สู้ สู้

Comment

Originally posted by nununu View Post
                      640*2 ครับ ฟันธง

640GB ราคาต่างจาก 500GB ไม่เกิน 200.- แต่ได้เพิ่มอีก 140GB เหมือนได้เพิ่มมาลูกเล็กๆอีกลูกเลยครับ
                      สมควรอัพขึ้นมาอย่างมาก(ใช้ระยะยาว) ส่วนจาก 640GB ไป 750GB ราคาเริ่มกระโดดครับ

เอามา 2 ตัว ต่อ Raid0 ได้ 1280GB แบ่งพาร์ติชั่นเสร็จก็ได้สัก 1200GB เพียวๆเลยครับ แรงงงงงง
                      ด้วยงบประมาณ 5000.- เท่านั้น
                      เห็นด้วยค้าบ

Comment

SLI 500GB.

Comment

เยี่ยมไปเลย raid0 ทำไม่เป็นแต่พอเข้าใจว่า มีปัญหา ยังเหลืออีกอัน
                          ผมเข้าใจถูกป่าวหว่า

Comment

Working...
                          X