overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ขอถามเรื่อง Modem 56K

OverclockZone Member

Default ขอถามเรื่อง Modem 56K

อยากรู้ว่ามันต่างกันยังไง ระหว่าง โมเดมถายนอก กับโมเดมถายใน
    ความแรงมันต่างกันเหรอ ราคาโมเดมถายนอกถึงแพงกว่ามาก

OverclockZone Member jimihendrix's Avatar

ไม่ได้แรงกว่ากันมากนักหรอกครับ ที่แน่ๆ ดูยูทูป บ่ได้ อิอิ
    ไม่ติดไฮสปีดละครับ ผมอยู่บ้านนอก ก็ติดTOT มันโปร ติดฟรีไม่เสียค่าอะไรเลย

แต่ถ้าจะใช้56K จิงๆ ติดตั้งภายในอะพอแล้วละครับ ถูกดี แบบภายนอกมันแพง

ไม่ต่างครับ ยังไงก็ 56k เหมือนเดิม

OverclockZone Member yed's Avatar

ต่างสิครับ ผมอธิบายไม่เป็นหรอกง่ายๆคือ นอกดีกว่าใน ผลการต่อได้เยอะกว่า แต่ก่อนเคยใช้ในได้ 31 นอกได้ 42 ผลต่างมันมีแน่นอน ดูราคาก็น่าจะทราบกัน

พอดีย้ายบ้านอะ กำลังขออยู่ เลยจะซื้อมาต่อไช้ก่อน อิอิ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

แบบPCI ก็ได้ครับ ถูกตังดี เพราะรอติด ADSL อยุ่นี่? พวก USB ตัวหลายตัง ซื้อมาพอได้ADSL ก็ต้องลงกล่อง
    เคยใช้ 3 แบบ ดังนี้ครับ

ตัวภายนอก เคยใช้Smartlink USB พาเครื่องแฮงค์ห่อยมาก และชอบหยุดวิ่ง ต่อได้ 48.0
    ข้อดีคือใช้สายUSB สะดวก มีไฟแสดงผล ใช้ไฟจากคอมเราเลย
    ข้อเสียคือ มีปัญหาบ่อย ใช้พลังเครื่องเราด้วย ชอบมีเสียงรบกวนจากวิทยุAMเข้ามา

ไปเอาที่ติดมาในเครื่อง Atec แบบการ์ด PCI ต่อได้ 42-45.333 แต่นิ่งกว่ามาก ไม่ค้าง
    ข้อดีคือง่าย ใส่ในเคส ไม่มีสายเกะกะ ราคาถูกมาก
    ข้อเสียคือ ไม่มีไฟแสดงสถานะ โดนรบกวนนิดๆหน่อยๆก็เน็ตหลุดแล้ว ถ้ามันงอแง เครื่องท่านอาจจะบูตไม่ติดเลยทีเดียว

สุดท้ายก่อนใช้Maxnet ใช้ตัวภายนอก แบบสายSerial เป็น 56K Faxmodem ของ US robotics. ต่อได้ 45-50.6 เน็ตนิ่งมาก
    ข้อดีคือ เสถียรดีมาก เน็ตหลุดยาก เน็ตไม่ค่อยหลุดเวลาสายเน่าๆ มีไฟสถานะครบกว่าแบบUSB ไม่กินเครื่อง แชร์เน็ต 2 เครื่อง อึดมาก (เมื่อก่อนเล่นRag 2 เครื่อง ไม่ก็ maple)โอกาสต่อติดสูงถ้าสายไม่เต็ม แชร์เน็๖ผ่านพวก ตัว IP shareing ได้ด้วย
    ข้อเสียคือ สายไฟรกรุงรัง ต้องใช้อะแดปเตอร์เสียบปลั้ก ใช้พอร์ท Serial (COM) ซึ่งบอร์ดใหม่ๆบางเครื่องไม่มี ราคาแพง(อดีต) ปัจจุบันหาซื้อได้ยาก
    Last edited by Zepherous; 22 Mar 2009 at 20:24:08.

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

คิดว่ามีผลนิดหน่อยครับ
    ในเรื่องของการรับสัญญาณครับ
    เเต่ก็ไม่ต่างกันมากมายเลย
    ใช้ ADSL ถึงจะต่าง

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

สมัยก่อน ตอนซีพียูไม่ค่อยแรง จะเห็นผลครับ

เพราะโมเด็มใน ต้องพึ่งซีพียูในการประมวลผลด้วย

แต่ตอนนี้ ซีพียูแรงขึ้นมากมายแล้ว

คงจะไม่ค่อยแตกต่าง

แต่ถ้าให้ผมเลือก ขอเลือกโมเด็มนอกดีกว่าา

แนะนำยี่ห้อ Aztechครับ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

บอกตรงๆว่าไม่ต่างครับ

ความเร็วน่ะ

ข้อดี USB หลายๆท่านก็กล่าวไว้แล้ว

คือ Modem Hang ถอดสายออก เสียบใหม่ใช้ได้เลย

ส่วน PCI ก็ต้องรีเครื่องนะครับ

ถ้าซื้อแนะนำ PCI ครับ

ข้อดีตามท่านด้านบนเลยครับ

คิดดูดิ

PCI 150
    USB 750

แพงกว่าตั้งหลายเท่า

Bookmarks

Bookmarks