Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อยครับ คอม2เครื่อง ใช้เน็ตด้วยกัน...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อยครับ คอม2เครื่อง ใช้เน็ตด้วยกัน...

ออกตัวก่อนเลยครับว่าไม่ค่อยมีความรุ้ด้านนี้เลย ที่ถามอาจจะดูโง่ๆไปซักหน่อยครับ พยายามค้นหาแล้วแต่ก็ยังงงๆอยู่ เลยอยากให้ช่วยหน่อยครับ

ที่บ้านมี คอม pc 1 เครื่อง ต่อ modem adsl huawei MT880 [true internet]

ทีนี้เพิ่งซื้อ notebook มาใหม่

อยากจะให้ทั้ง2เครื่องใช้เน็ตได้พร้อมกัน และ เป็นอิสระไม่ต้องเปิดเครื่องใดเครื่องหนึ่งทิ้งไว้

อย่างงี้คือต้องเปลี่ยนจาก modem เ็ป็น router ใช่มั้ยครับผม

แล้วอุปกรณ์อย่างอื่นที่จำเป็น ต้องซื้ออะไรอีกบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ไอ Huawei ของท่านมีวิธีสามารถทำให้เป็น router ได้ึครับผมก็ใช้รุ่นนี้แต่มันอัพเป็น Router มาแล้ว

วิธีก็มากมายใน www.google.co.th ครับ

ส่วนวิธีก็ท่านมีงบซัก 2000 แล้วก็ไปหา Accress Point มาก็ได้ครับ เอาตามใจท่าน แต่ผมแนะนำ

Wrt54Gl ครับ เพราะผมก็ใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน ราคาไม่เกิน 2000 ครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ

แล้วคอม2เครื่องของผม มันอยู่คนละห้องกัน

ใช้วิธีอย่างที่ว่า จะมีปัญหามั้ยครับ

Comment

ถ้าจะซื้อ access point เพิ่ม ผมว่าซื้ออุปกรณ์ที่เป็นทั้งเร้าท์เตอร์และจ่ายสัญญาณไวเลสได้ด้วยเลยดีกว่านะ

ราคาก็เกือบๆ 2000 เหมือนกัน

เวลาใช้งานก็ให้ pc ต่อสายแลน โนทบุคใช้ wifi ครับ

Comment

Working...
        X