overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member Eye-Spy's Avatar

Unhappy ช่วยผมด้วยนะครับ ไม่รู้จะทำอย่างไรดี

ผมใช้ AMD Athlon X2 3800+ ความร้อน CPU ของผมอยู่ที่ 57 - 65 องศา เวลาเล่นเกมจะอยู่ที่ 65 - 75 องศาขึ้นไปอ่ะครับ ผมได้ซื้อซิลิโคนมาทาใหม่ดูแล้วครับ ความร้อนกลายเป็น 61 - 70 องศาเลย เวลาเล่นเกมไม่ต้องพูดถึง ผมไม่รู้จะทำอย่างไรแล้วครับ ลองจับที่ซิงค์ดูก็ไม่ร้อนเท่าไหร่ ผมสงสัยว่าซิงค์กับ cpu จะแนบสนิทกันดีหรือไม่อ่ะคับ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะดูยังไงอ่ะครับ รบกวนช่วยผมด้วยนะครับ ลืมบอกไปครับว่าผมใช้ซิงค์เดิมนะครับ

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

มันร้อนจนแฮงค์รึเปล่าอ่ะ

สมมุตินะ ถ้าหากว่า เราไม่รู้อุณหภูมิ CPU ... ว่ามันร้อนรึเย็น และมันก็ไม่ได้ส่งผลอะไรต่อการใช้งาน

ก็ไม่น่าจะซีเรียสอะไรมาก

ถ้ายังไง รอท่านอื่น มาบอกวิธีแก้ ตามสูตรละกัน

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ถ้าจับซิงค์แล้วไม่อุ่น แต่ความร้อนขึ้น ก็แปลว่า

1.ซิงค์ไม่สนิท
    2.ซิลิโคนไม่ดี

ท่านใช้ซิลิโคนของอะไรครับ แนะนำ อย่างต่ำก็ หลอดละ 30 อ่ะ สีขาว ร้านอมรมีขาย แนะนำอย่าใช้ที่มันให้มากับพวก zalman ซิลิโคนมันห่วย (ผมใช้ Arctic cooling MX-1 อ่ะ หลอดละ 350)

OverclockZone Member Eye-Spy's Avatar

ซิงค์มันอุ่นๆ อ่ะครับ ไม่ร้อนมาก ผมใช้ซิลิโคนกระปุกละ 60 ครับ กระปุกเล็กๆ เล็กมากเลย

Mac Addict User tassapon's Avatar

ซิงค์ไม่แนบสนิทละครับถ้าแบบนั้นผมเดาเอานะ

แล้วจะทำไงให้มันแนบสนิทได้อ่ะครับ

เดี๋ยวนะ ตอนแรก ~57 ตอนหลังทา ทำไมมันมากขึ้นล่ะครับ ถ้าทำได้อยากให้ลองเปลี่ยนซิลิโคนดูครับ หลอดสีขาวเล็กๆธรรมดาๆก็ได้ 30 บาท

ที่ไม่สนิท ไม่ได้หมายความว่ามันลงมาไม่ถึง cpu นะครับ แต่มันอาจจะเอียงยกอยู่ด้านนึงอะไรประมาณนี้ ลองวางเครื่องเป็นแนวนอนดูก็ได้ครับ ปิดฝาเคสเหมือนเดิม ดูว่าลดลงป่าว

OverclockZone Member ohm123's Avatar

Quote Originally Posted by Eye-Spy View Post
    ผมใช้ AMD Athlon X2 3800+ ความร้อน CPU ของผมอยู่ที่ 57 - 65 องศา เวลาเล่นเกมจะอยู่ที่ 65 - 75 องศาขึ้นไปอ่ะครับ ผมได้ซื้อซิลิโคนมาทาใหม่ดูแล้วครับ ความร้อนกลายเป็น 61 - 70 องศาเลย เวลาเล่นเกมไม่ต้องพูดถึง ผมไม่รู้จะทำอย่างไรแล้วครับ ลองจับที่ซิงค์ดูก็ไม่ร้อนเท่าไหร่ ผมสงสัยว่าซิงค์กับ cpu จะแนบสนิทกันดีหรือไม่อ่ะคับ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะดูยังไงอ่ะครับ รบกวนช่วยผมด้วยนะครับ ลืมบอกไปครับว่าผมใช้ซิงค์เดิมนะครับ
    จริงๆการเปลี่ยนซิลิโคนขาวเป็นแบบอย่างดีนั้นไม่ต่างกันมากหรอกครับยิ่งใช้ในห้องไม่แอร์แล้วต่างกันน้อยนะครับ(เท่าที่เคยลองมา)
    1.อยากให้ดูการแนบสนิทระหว่างซิงค์กับบอร์ดครับว่าดีหรือไม่
    2.การใช้ซิลิโคนมีการทาตามคู่มือหรือไม่เพราะบางทีซิลิโคนบางรุ่นและยี่ห้อมีวิธีทางไม่เหมือนกัน กาทาหนาไปก็เป็นผลทำให้ความร้อนถ่ายเทไม่สะดวกกลายเป็นว่าความร้อนไปอุดตันที่ซีลิโคนซึ่งเป็นช่วงประสานระหว่างชิปซีพียูกับฐานซิงค์(ควรทาบางๆนะครับ)
    3.ดูที่ซิงค์ครับว่ารอบพัดลมมีอาการดร้อปความเร็วรอบลงมาหรือไม่เพราะบางทีพัดลมเสื่อมก็เคยมีครับแต่ส่วนใหญ่จะเห็นกับชิปเซ็ตมากกว่าครับ และดูว่ามีฝุ่นมาเกาะหรือไม่ถ้ามีก็ถอดมาทำความสะอาดครับ
    4.เซนเซอร์บอร์ดเพี้ยนครับถ้าในข้อ1ไม่มีปัญหาครับ

Quote Originally Posted by ohm123 View Post
    จริงๆการเปลี่ยนซิลิโคนขาวเป็นแบบอย่างดีนั้นไม่ต่างกันมากหรอกครับยิ่งใช้ในห้องไม่แอร์แล้วต่างกันน้อยนะครับ(เท่าที่เคยลองมา)
    1.อยากให้ดูการแนบสนิทระหว่างซิงค์กับบอร์ดครับว่าดีหรือไม่
    2.การใช้ซิลิโคนมีการทาตามคู่มือหรือไม่เพราะบางทีซิลิโคนบางรุ่นและยี่ห้อมีวิธีทางไม่เหมือนกัน กาทาหนาไปก็เป็นผลทำให้ความร้อนถ่ายเทไม่สะดวกกลายเป็นว่าความร้อนไปอุดตันที่ซีลิโคนซึ่งเป็นช่วงประสานระหว่างชิปซีพียูกับฐานซิงค์(ควรทาบางๆนะครับ)
    3.ดูที่ซิงค์ครับว่ารอบพัดลมมีอาการดร้อปความเร็วรอบลงมาหรือไม่เพราะบางทีพัดลมเสื่อมก็เคยมีครับแต่ส่วนใหญ่จะเห็นกับชิปเซ็ตมากกว่าครับ และดูว่ามีฝุ่นมาเกาะหรือไม่ถ้ามีก็ถอดมาทำความสะอาดครับ
    4.เซนเซอร์บอร์ดเพี้ยนครับถ้าในข้อ1ไม่มีปัญหาครับ
    ผมว่าไม่น่าเกิดจากข้อ 3 - 4 นะครับ เพราะผมเพิ่งซื้อคอมมาใหม่ๆ เลยคับ น่าจะเกิดจากซิ้งค์ไม่แนบสนิทมากกว่า แต่ผมจะทราบได้อย่างไรอ่ะครับว่าสนิทหรือป่าว เพราะผมลองถอดเข้าออกหลายครั้งมั้นก็เหมือนจะสนิทกันดีนะครับ

ลองวางเครื่องแนวนอนดูยังครับ ว่าดีขึ้นหรือเปล่า

Quote Originally Posted by tassapon View Post
    ลองวางเครื่องแนวนอนดูยังครับ ว่าดีขึ้นหรือเปล่า
    ลองแล้วครับ ร้อนเหมือนเดิมครับแต่ดีอยู่อย่าว่าเครืื่องผมไม่เคยแฮงค์เลย

ทาซิลิโคนหนาไปป่ะครับ - - ช่วยได้บ้างมั้ยเนี่ยช้าน

Bookmarks

Bookmarks