Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมด้วยนะครับ ไม่รู้จะทำอย่างไรดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมด้วยนะครับ ไม่รู้จะทำอย่างไรดี

ผมใช้ AMD Athlon X2 3800+ ความร้อน CPU ของผมอยู่ที่ 57 - 65 องศา เวลาเล่นเกมจะอยู่ที่ 65 - 75 องศาขึ้นไปอ่ะครับ ผมได้ซื้อซิลิโคนมาทาใหม่ดูแล้วครับ ความร้อนกลายเป็น 61 - 70 องศาเลย เวลาเล่นเกมไม่ต้องพูดถึง ผมไม่รู้จะทำอย่างไรแล้วครับ ลองจับที่ซิงค์ดูก็ไม่ร้อนเท่าไหร่ ผมสงสัยว่าซิงค์กับ cpu จะแนบสนิทกันดีหรือไม่อ่ะคับ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะดูยังไงอ่ะครับ รบกวนช่วยผมด้วยนะครับ ลืมบอกไปครับว่าผมใช้ซิงค์เดิมนะครับ

มันร้อนจนแฮงค์รึเปล่าอ่ะ

สมมุตินะ ถ้าหากว่า เราไม่รู้อุณหภูมิ CPU ... ว่ามันร้อนรึเย็น และมันก็ไม่ได้ส่งผลอะไรต่อการใช้งาน

ก็ไม่น่าจะซีเรียสอะไรมาก

ถ้ายังไง รอท่านอื่น มาบอกวิธีแก้ ตามสูตรละกัน

Comment

ถ้าจับซิงค์แล้วไม่อุ่น แต่ความร้อนขึ้น ก็แปลว่า

1.ซิงค์ไม่สนิท
      2.ซิลิโคนไม่ดี

ท่านใช้ซิลิโคนของอะไรครับ แนะนำ อย่างต่ำก็ หลอดละ 30 อ่ะ สีขาว ร้านอมรมีขาย แนะนำอย่าใช้ที่มันให้มากับพวก zalman ซิลิโคนมันห่วย (ผมใช้ Arctic cooling MX-1 อ่ะ หลอดละ 350)

Comment

ซิงค์มันอุ่นๆ อ่ะครับ ไม่ร้อนมาก ผมใช้ซิลิโคนกระปุกละ 60 ครับ กระปุกเล็กๆ เล็กมากเลย

Comment

ซิงค์ไม่แนบสนิทละครับถ้าแบบนั้นผมเดาเอานะ

Comment

แล้วจะทำไงให้มันแนบสนิทได้อ่ะครับ

Comment

เดี๋ยวนะ ตอนแรก ~57 ตอนหลังทา ทำไมมันมากขึ้นล่ะครับ ถ้าทำได้อยากให้ลองเปลี่ยนซิลิโคนดูครับ หลอดสีขาวเล็กๆธรรมดาๆก็ได้ 30 บาท

ที่ไม่สนิท ไม่ได้หมายความว่ามันลงมาไม่ถึง cpu นะครับ แต่มันอาจจะเอียงยกอยู่ด้านนึงอะไรประมาณนี้ ลองวางเครื่องเป็นแนวนอนดูก็ได้ครับ ปิดฝาเคสเหมือนเดิม ดูว่าลดลงป่าว

Comment

Originally posted by Eye-Spy View Post
                ผมใช้ AMD Athlon X2 3800+ ความร้อน CPU ของผมอยู่ที่ 57 - 65 องศา เวลาเล่นเกมจะอยู่ที่ 65 - 75 องศาขึ้นไปอ่ะครับ ผมได้ซื้อซิลิโคนมาทาใหม่ดูแล้วครับ ความร้อนกลายเป็น 61 - 70 องศาเลย เวลาเล่นเกมไม่ต้องพูดถึง ผมไม่รู้จะทำอย่างไรแล้วครับ ลองจับที่ซิงค์ดูก็ไม่ร้อนเท่าไหร่ ผมสงสัยว่าซิงค์กับ cpu จะแนบสนิทกันดีหรือไม่อ่ะคับ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะดูยังไงอ่ะครับ รบกวนช่วยผมด้วยนะครับ ลืมบอกไปครับว่าผมใช้ซิงค์เดิมนะครับ
                จริงๆการเปลี่ยนซิลิโคนขาวเป็นแบบอย่างดีนั้นไม่ต่างกันมากหรอกครับยิ่งใช้ในห้องไม่แอร์แล้วต่างกันน้อยนะครับ(เท่าที่เคยลองมา)
                1.อยากให้ดูการแนบสนิทระหว่างซิงค์กับบอร์ดครับว่าดีหรือไม่
                2.การใช้ซิลิโคนมีการทาตามคู่มือหรือไม่เพราะบางทีซิลิโคนบางรุ่นและยี่ห้อมีวิธีทางไม่เหมือนกัน กาทาหนาไปก็เป็นผลทำให้ความร้อนถ่ายเทไม่สะดวกกลายเป็นว่าความร้อนไปอุดตันที่ซีลิโคนซึ่งเป็นช่วงประสานระหว่างชิปซีพียูกับฐานซิงค์(ควรทาบางๆนะครับ)
                3.ดูที่ซิงค์ครับว่ารอบพัดลมมีอาการดร้อปความเร็วรอบลงมาหรือไม่เพราะบางทีพัดลมเสื่อมก็เคยมีครับแต่ส่วนใหญ่จะเห็นกับชิปเซ็ตมากกว่าครับ และดูว่ามีฝุ่นมาเกาะหรือไม่ถ้ามีก็ถอดมาทำความสะอาดครับ
                4.เซนเซอร์บอร์ดเพี้ยนครับถ้าในข้อ1ไม่มีปัญหาครับ

Comment

Originally posted by ohm123 View Post
                  จริงๆการเปลี่ยนซิลิโคนขาวเป็นแบบอย่างดีนั้นไม่ต่างกันมากหรอกครับยิ่งใช้ในห้องไม่แอร์แล้วต่างกันน้อยนะครับ(เท่าที่เคยลองมา)
                  1.อยากให้ดูการแนบสนิทระหว่างซิงค์กับบอร์ดครับว่าดีหรือไม่
                  2.การใช้ซิลิโคนมีการทาตามคู่มือหรือไม่เพราะบางทีซิลิโคนบางรุ่นและยี่ห้อมีวิธีทางไม่เหมือนกัน กาทาหนาไปก็เป็นผลทำให้ความร้อนถ่ายเทไม่สะดวกกลายเป็นว่าความร้อนไปอุดตันที่ซีลิโคนซึ่งเป็นช่วงประสานระหว่างชิปซีพียูกับฐานซิงค์(ควรทาบางๆนะครับ)
                  3.ดูที่ซิงค์ครับว่ารอบพัดลมมีอาการดร้อปความเร็วรอบลงมาหรือไม่เพราะบางทีพัดลมเสื่อมก็เคยมีครับแต่ส่วนใหญ่จะเห็นกับชิปเซ็ตมากกว่าครับ และดูว่ามีฝุ่นมาเกาะหรือไม่ถ้ามีก็ถอดมาทำความสะอาดครับ
                  4.เซนเซอร์บอร์ดเพี้ยนครับถ้าในข้อ1ไม่มีปัญหาครับ
                  ผมว่าไม่น่าเกิดจากข้อ 3 - 4 นะครับ เพราะผมเพิ่งซื้อคอมมาใหม่ๆ เลยคับ น่าจะเกิดจากซิ้งค์ไม่แนบสนิทมากกว่า แต่ผมจะทราบได้อย่างไรอ่ะครับว่าสนิทหรือป่าว เพราะผมลองถอดเข้าออกหลายครั้งมั้นก็เหมือนจะสนิทกันดีนะครับ

Comment

ลองวางเครื่องแนวนอนดูยังครับ ว่าดีขึ้นหรือเปล่า

Comment

Originally posted by tassapon View Post
                      ลองวางเครื่องแนวนอนดูยังครับ ว่าดีขึ้นหรือเปล่า
                      ลองแล้วครับ ร้อนเหมือนเดิมครับแต่ดีอยู่อย่าว่าเครืื่องผมไม่เคยแฮงค์เลย

Comment

ทาซิลิโคนหนาไปป่ะครับ - - ช่วยได้บ้างมั้ยเนี่ยช้าน

Comment

Working...
                        X