Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดคอมมา5วันแล้วยังไม่ได้ปิดเลย จะเป็นอะไรไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมเปิดคอม PC เป็นเดือนอะโหลดบิตยังไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ ชิลๆๆ
    แต่เพาเวอร์ต้องดีด้วยนะ ไม่งั้นน๊อคครับ พยายามรักษาอุณหภูิมิห้องไว้ให้คงทีครับ
    ห้องแอร์ได้ด้วยยิ่งดี หรือไม่ก็ปิดแอร์ตอนกลางคืน ตอนเ้ช้าเปิดหน้าต่างรับลม ก็ถือว่าช่วยได้ดีเลยครับ

Comment

1..ผมเปิดตลอด เกือบปียังไม่เปงไรเลย โหลดบิทบางวัน บางวันก้อเปิดไว้เล่นๆ

2..ถ้ามันร้อนอ่ะไปเร็วแน่ครับ

3..ข้ามปียังได้...........ระบายความร้อนให้มันด้วยล่ะ

Comment

Originally posted by me4u View Post
        เครื่องเก่าผม เปิดทิ้งไว้ 2 ปี รีเครื่อง วันละ 2 ครั้ง กะลงวินโด้ใหม่เดือนละครั้ง ถือว่าปิดป่าว
        ถ้าไปไหนนานๆ ก็จะปิด แต่ถ้าไปเช้า เย็นกลับมานอนบ้าน ก็ไม่ปิด เปิดทิ้งไว้งั้นแหละ

จอ กะ ลำโพงมีปิดบ้าง ตอนไม่ใช้

ทำไมต้องลงวินโดว์ใหม่ทุกๆเดือนหรอครับ

Comment

ลงวินโด้เปล่าๆ แล้วโกสไว้

ก็มี 2-3 ข้อ
          1. เร็วดี
          2. ไดฟ์เวอร์บางอันอัพเดท เช่นการ์ดจอ ก็ไม่ต้องไป F8 รีออกให้วุ่นวาย
          3. KASPERSKY ผมไม่แคร๊กครับ ทำก็ตายอยู่ดี ผมจะลงแบบทดลองใช้ 30 วัน หมดก็ลงใหม่ ตอนนี้ซื้อคีย์แท้แล้ว แต่ก็ลงบ่อยอยู่ดี
          4. โปรแกรมอื่นๆ บางตัวมันอัพเวอร์ชันใหม่ ก็ลงใหม่ไปเลย เร็วดี ไม่ค่อย รีมูฟออกเท่าไร

ปล. ผมลงแต่พื้นฐานอ่ะ ไม่ได้ใช้งานพิเศษอะไร ทำครึ่งชั่วโมงเอง

Comment

ถ้าอุณหภูมิไม่ร้อนมากปกติก็ไม่น่ามีปัญหาครับ

ของผมเคยเปิดไว้ตลอดครับเป็นเครื่องเซฟเวอร์ จะมีรีก็ตอนไฟดับ
            เพราะต้องมาดู UPS ว่ามันทำงานเปล่า เลยรีซะไหนๆมาแถวๆเครื่องแล้ว ^ ^

Comment

เคยปล่อยบอท7วันติด ตอนปิดเครื่องก็ปิดได้ปรกติ แต่ตอนเปิดเครื่องกลับไม่ปรกติ เพราะmainboardพัง อิอิ

Comment

เปิดข้ามปีครับ

ปิดเฉพาะวันที่ไฟดับ (กำ)

ถามว่าเป็นไรมั้ย

เป็นครับ

ค่าไฟบานครับ

555

Comment

เปลืองตัง สุดๆ

เล่นไป6ชม. ก็เริ่มคิดถึงค่าไฟ ล่ะ

Comment

ยิ่งนานยิ่งสเถียรครับ เหมือนรถที่ใช้ทุกวัน ทั้งวัน จะเสียน้อยกว่า รถที่ซื้อมาแล้วเก็บเป็นเดือนๆ นานๆเอามาขับทีเครื่องจะเสียเอาอีกตะหาก

Comment

ขอแค่รักษาอุณหภูมิให้อยู่ที่ปกติ ตลอดก็เปิดไปไตลอดแหล่ะคับ ก็คล้ายServer นั่นแหล่ะคับ

Comment

ที่แน่ๆ ที่เสียคือ "ค่าไฟ" ครับ

Comment

ผมใช้คอมมา 3 เครื่องแล้วเครื่องล่าสุด i7 เป็นเครื่องรุ่นที่ 3

รุ่นแรกใช้ ThunderBird 1.4 GHz ตอนอยู่มหาลัย 4 ปี ใช้เปิดบอทหาเงินแรค ปิดเฉพาะตอนไฟดับ 4 ปีที่ใช้ไม่เคยงอแง(เสียค่าไฟเดือนละเกือบพัน แต่หาเงินจากบอทมาจนกำไร) เรียนจบกลับมาอยู่บ้านเลยเปลี่ยนมาใช้รุ่น2 Althon64 3500+ ตัวนี้เอามาโหลดบิทแทนตัวแรกที่ยกเครื่องใหม่เป็นน้องสมพรแล้วไปใช้งานออกบิลหน้าร้านแทน

รุ่น2 ใช้อีก 3 ปีกว่าๆ เลิกเปิดบอท(รู้สึกผิด)แล้วโหลดบิท เล่นเกม ดูหนัง ปิดเฉพาะไฟดับ ปัจจุบันเพิ่งเปลี่ยนการ์ดจอใหม่เพราะตัวเก่าสิ้นอายุไขเพราะเล่นเกมแล้วภาพแตก การใช้งานตลอด 3 ปีกว่าจนปัจจุบัน ไม่มีปัญหาอะไร แถมเปลี่ยนการ์ดจอใหม่ จาก 7600GT เป็น HD4670 แรงเย็นเงียบกว่าเดิม ปัจจุบันเครื่องนี้เปิดเฉพาะตอนเย็น ก็ยังใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร

ปล.ทำไมผมรู้สึกว่า ตัวi7 ใหม่ถ้าเอามาโหลดบิทมันอาจกินไฟน้อยกว่าตัว athlon ผมอีก เพราะเวลาเปิดโปรแกรม EPU-6 ของ ASUS แล้ว เครื่องเงียบลงทันตาเห็น แล้วยิ่งถ้าเข้าโหมด AI NAP ไปอีก น่าจะประหยัดไฟไปได้เยอะพอตัวเลย(แต่เวลา Full Load ทีก็... นะ)

ปล2.ถ้าอยากเครื่องวัด power consumption ของเครื่องต้องทำยังไงบ้างครับ มีใครรู้บ้าง

Comment

1.ไม่แน่ใจ แต่จอคอมน่าจะเป็นไปตามอายุ
                            2.ของไม่พังง่ายๆครับ แต่ HDD ถ้าบิทเช้า บิทเย็น ทุกวันไม่เว้นวันหยุดราชการ มีสิทธิ์ไปก่อนเพื่อน
                            3.บางคนเปิดแล้วไม่ปิดมา 3 ปีก็มีครับ

ปล. เปิดคอม 24/7 ได้ แถวบ้านต้องไม่มีปัญหาไฟฟ้าขัดข้อง

Comment

Working...
                            X