Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามเรื่อง NOTE BOOK ผมจะเอามาใช้เล่น BIT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเรื่อง NOTE BOOK ผมจะเอามาใช้เล่น BIT

ผมใช้ ACER 4730Z เล่นวันละ 6 ชม.ใช้ COOL PAD ด้วย เ่ล่นเน็ต LOAD BIT
    อยากถามว่า

1. เครื่องผมจะพังเร็วไหม
    2. ACER จะทนผมไหวไหม
    3. LOAD BIT กินทรัพยากรเครื่องมากไหม

ขอบคุณทุกท่านครับ

เปิดบิทไว้ห้องแอร์โลด สบายๆ กินสเป็คนิดเดียว เพราะปกติก้อจะเล่นเกมส์ไปด้วย

Comment

สำหรับของผมนะครับ เปิดได้ 2 - 3 วันติดๆกันได้เลย
      ใช้ Fujitsu L1010 มีทั้งปิดฝา-เปิดฝาทำงาน ไมไ่ด้ปิด
      โหลดบิต ทำงานในห้องที่ไม่มีแอร์ ( แต่อากาศปลอดโปร่ง )

เลยคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาถ้าจะเปิดบิตไว้เพียงแค่ ไม่กี่ชั่วโมง
      ถ้าโหลดบิทนานๆ ก็ปิดฝาไว้ดีกว่าครับ คงไม่ได้ทำให้อายุการใช้งาน
      ของ NB ลดลงไปเท่าไหร่หรอกครับ

Comment

ไม่พังคับ

แนะนำเปิดฝาไว้ดีกว่าครับ ระบายความร้อนดีกว่าปิดฝา ไม่งั้นมันจะมาสะสมที่ คีบอดกะจอ เปล่าๆ (ติดจอมันปิดทับอยู๋ความร้อนไม่สามารถถ่ายเท ขึ้นไปได้) แง้มไว้สักเล็กน้อยก้อยังดี

ส่วนผมเอง เวลาโหลด จะใช้ พวก โปรแกรม NHC (Notebook Hardware Control) มาลดสปีด CPU ลงครับ จาก 1.83 ผมจะใช้งาน ที่ 25เปอเซ้น จะเหลือ 460 MHz แค่นี้ก้อโหลดได้สบายครับ อีกอย่าง ทำให้เครื่องเราไม่ร้อนด้วย เพราะซีพียู วิ่งนิดเด่ว

ยกตามรูปคราวๆ ปรับที่ 25เปอเซ็น ขอบจอเห็ฯตัวเลข CPU วิ่งไหมครับ 460 MHz

เส็ดแร้วเราก้อนอน ตีพุงได้เลย พอจะใช้งานก้อมาปรับ สปีดเป็น 100 วิ่งเต็ม ก้อจบ
        Attached Files

Comment

Originally posted by pattyna View Post
          สำหรับของผมนะครับ เปิดได้ 2 - 3 วันติดๆกันได้เลย
          ใช้ Fujitsu L1010 มีทั้งปิดฝา-เปิดฝาทำงาน ไมไ่ด้ปิด
          โหลดบิต ทำงานในห้องที่ไม่มีแอร์ ( แต่อากาศปลอดโปร่ง )

เลยคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาถ้าจะเปิดบิตไว้เพียงแค่ ไม่กี่ชั่วโมง
          ถ้าโหลดบิทนานๆ ก็ปิดฝาไว้ดีกว่าครับ คงไม่ได้ทำให้อายุการใช้งาน
          ของ NB ลดลงไปเท่าไหร่หรอกครับ

จิงๆ ผมว่า ถ้าเปิดไว้นานๆ น่าจะเปิดฝาไว้ดีกว่านะครับ เพื่อให้ความร้อนสามารถ ระบายออกมาได้ทาง แป้นคีบอร์ด และพยายามอย่าใส่สิลิโคนตรงคีบอร์ดแล้วกันครับ (อันนี้ความคิดผมเอง อ่ะครับ ไม่รู้ว่าจะช่วยได้หรือป่าว)
          เครื่องผมก็เปิดโหลดบิท ห้องไม่แอร์ ครับไม่เป็นอะไร ครับ แต่ในระยะเวลานานๆไปอันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ผมว่าโหลดบิท แนะนำ PC ดีกว่าไหม ครับ สเป็กต่ำๆก็ได้ เอามาโหลดสบายอุราเลย คุ้มกว่า ๕๕๕

Comment

PC มัน เปืองไฟ T_T ยังไงก้อกินกว่า NB

Comment

Originally posted by mr_tony View Post
              PC มัน เปืองไฟ T_T ยังไงก้อกินกว่า NB
              ดันครับ นี่คือเหตุผลที่ผมใช้ NOTE BOOK โหลดบิทครับ ถ้าเล่นเกมส์ผมใช้ PC ครับสเปคสุดยอดครับ

Comment

NB 90วัตต์ไงครับ

PC ทะลุ300 400 นู่น

Comment

notebookผมเวลาปล่อยบิตก็
                  - สลับเป็นออนบอร์ด
                  - วางไว้บน coolpad อลูมิเนียมของ cooler master
                  - ตั้งโหมด power saver แบบไม่ต้อง sleep แค่ปิดหน้าจออย่างเดียว
                  - แล้วก็เปิดแอร์นอน(ลมแอร์จ่อตรง nb พอดี)

...ไม่มีอะไรเย็นไปกว่านี้แล้วแหละครับ ^^

Comment

Originally posted by mr_tony View Post
                    asus มี eee pc box ขาย เป็น atom เเบบ pc ระบายความร้อนดีกว่าหน่อย
                    9 พันกว่าๆ
                    ส่วนผมเอง เวลาโหลด จะใช้ พวก โปรแกรม NHC (Notebook Hardware Control) มาลดสปีด CPU ลงครับ จาก 1.83 ผมจะใช้งาน ที่ 25เปอเซ้น จะเหลือ 460 MHz แค่นี้ก้อโหลดได้สบายครับ อีกอย่าง ทำให้เครื่องเราไม่ร้อนด้วย เพราะซีพียู วิ่งนิดเด่ว

ยกตามรูปคราวๆ ปรับที่ 25เปอเซ็น ขอบจอเห็ฯตัวเลข CPU วิ่งไหมครับ 460 MHz

เส็ดแร้วเราก้อนอน ตีพุงได้เลย พอจะใช้งานก้อมาปรับ สปีดเป็น 100 วิ่งเต็ม ก้อจบ
                    ปรับ ไฟด้วยก็ดีนะอัดไฟให้มันน้อยลงซะจะดียิ่งขึ้นนะตรง cpu voltage อะ
                    cpu clock ผมใช้ 12.5 % พอเเละ [C2d t5500] วิ่งเเค่ 208 mhz เอง

Comment

ผมใช้งานอยู่เหมือนกัน acer Aspire 4730ZG ผมเล่นวันหละ4-5ชั่วโมง แต่เล่นห้องแอร์ ไม่ร้อนเลยนะครับ ปกติดี
                      ผมขอแนะนำถ้าเล่นควรเล่นในที่ๆมีอากาศถ่ายเทนะครับ ถ้าไม่ได้เล่นในห้องที่มีแอร์ จะทำให้เครื่องไม่ร้อนจนเกินไป

Comment

ไม่พังคับ

แนะนำเปิดฝาไว้ดีกว่าครับ ระบายความร้อนดีกว่าปิดฝา ไม่งั้นมันจะมาสะสมที่ คีบอดกะจอ เปล่าๆ (ติดจอมันปิดทับอยู๋ความร้อนไม่สามารถถ่ายเท ขึ้นไปได้) แง้มไว้สักเล็กน้อยก้อยังดี

อยากได้โปรแกรมนี้บ้างจังครับ มีลิ้งให้โหลดมั้ยครับ ถ้าไฟล์ไม่ใหญ่ รบกวนขอหน่อยนะครับ nnnnum@gmail.com

ขอบคุณครับ

Comment

ของผม acer travelmate 3212 จะหกปีแล้ว ยังแทบไม่เคยปิด ไม่เห็นมันเป็นไร นอกจากแบตเสื่อม ตามกาลเวลา

Comment

Working...
                          X